Sinh học 12 Bài tập đi truyền

P

phuonglien0709

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Đột biến đồng nghĩa là trường hợp:
A. Thay thế 1 cặp Nu ở mã mở đầu hay mã KT
B. Thay thế 1 cặp Nu này bằng 1 cặp nu khác nhưng codon sau đột biến quy định aa giống vs côdon trước đột biến
C. Hai gen xảy ra dạng đột biến gen có hậu quả tượng tự nhau
D.Cả A và B
( tớ chọn B, nhưng trong sách tham khảo của tác giả Huỳnh Quốc Thành lại chọn D. Nhưng đột biến đồng nghĩa làm sao có thể là thay thế 1 cặp Nu ở mã mở đầu hay mã KT được :confused: )
2Đột biến lặn là loại đột biến:
A, Biến đổi gen lặn thành gen trội
B, Biến đổi gen trội thành gen lặn
C, Khi xuất hiện sẽ chưa biểu hiện thành thể đột biến vì gen trội lấn át ở trạng thái dị hợp.
D, B và C đúng
(Tớ chọn C nhưng cùng quyển sách đó lại chọn D, đột biến lặn biến đổi gen trội thành gen lặn ,sao chưa đọc thấy tài liệu nào ghi thế nhỉ vs cả tớ cũng ko nghĩ thế :mad:
3. câu "chiều dài mARN bằng chiều dài ADn tổng hợp nó" câu này có gì sai mà trong lại trong sách lại ghi sai nhỉ??
Giải thích giúp tớ nhé! Thanks ^^

H

hoan1793

3. câu "chiều dài mARN bằng chiều dài ADn tổng hợp nó" câu này có gì sai mà trong lại trong sách lại ghi sai nhỉ??

Câu này ko đúng mà bạn

Tại vì như ở Sinh vật nhân sơ thì tổng hợp liên tục nên chiều dài ADN tổng hợp nên

nó bằng chiều dài mARN nhưng ở SV nhân thực thì sau khi tổng hợp mARN đó mới chỉ

là sơ khai thôi phải cắt I mới hoàn chỉnh mà :)

Top Bottom