Sinh học 11 Câu hỏi rất hay!

U

unasua

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có ai vô thì giúp mình mấy câu hỏi này nhé! Mình rất cám ơn!
1. Tại sao khi trời nóng chó lại thở gấp và thè lưỡi ra
2. Tại sao động vật vùng nhiệt đới có tai nhỏ hơn động vật vùng lạnh
3. Tại sao lươn, trạch lại sống được ở trên cạn khi có độ ẩm thích hợp
Đây là mấy câu hỏi cô giao về nhà cho bọn mình đó, mong các bạn cố gắng giúp.

V

vinhx6

ạc ạc!
1) chó kg có tuyến mồ hôi trên da! nên khi trời nóng không có chỗ thoát hơi nước để giải nhiệt! trên lưỡi có nhiều lỗ chân lông với các tuyết mồ hôi! vì thế trời nóng nó thở gấp thè lưỡi nữa! thở gấp vì trong hơi thở cso hơi nước giải phóng ra để giảm nhiệt độ cơ thể!
2) câu này có vẻ ngược ngược! thường theo mình biết động vật ở miền nhiệt đới có tai to hơn ở vùng lạnh vì! theo qui luật ở vùng lạnh thì khi đó các bộ phận trên cơ thể có xu hướng thu gọn để giảm diện tích tiếp xúc với không khí lạnh!
3) câu ba chưa nghe!

U

unasua

câu 3: Lươn, trạch có thể hô hấp được trên cạn là nó có thể hô hấp qua da, còn cá là ngoài hô hấp bằng mang ra thì nó còn hô hấp bằng một bộ phận trên đầu đó là hoa khế hay còn gọi là ngạnh

N

ngoleminhhai12k

Có ai vô thì giúp mình mấy câu hỏi này nhé! Mình rất cám ơn!
2. Tại sao động vật vùng nhiệt đới có tai nhỏ hơn động vật vùng lạnh
3. Tại sao lươn, trạch lại sống được ở trên cạn khi có độ ẩm thích hợp
Đây là mấy câu hỏi cô giao về nhà cho bọn mình đó, mong các bạn cố gắng giúp.

chó không có cơ chế toát mồ hôi như con người nên nó phải hạ nhiệt bằng cách khác và đó chính là cách giải nhiệt qua hệ hô hấp, qua hơi thở. Cơ chế hạ nhiệt cơ thể qua hơi thở này làm mất nước nên trong thời gian này chó cũng uống nhiều nước hơn ^^!

Top Bottom