CLB lịch sử Sinh hoạt đợt 2 năm 2018

Status
Không mở trả lời sau này.

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn....
Tối nay, chúng ta sẽ cùng nhau tổ chức sinh hoạt đợt 2 trong năm 2018 này nha. Trước khi sinh hoạt, chúng mình cùng điểm danh 1 chút nào...
1. BQL và CTV:
@Angeliaa @Tree B @Kim Thừa Quân @Kyanhdo @Thiên Thuận @Phạm Thúy Hằng @Võ Thu Uyên
2. Thành viên:
@Nhung Nguyễn @Tranphantho251076@gmail.com @mỳ gói @Khánh Huyền_22 @Dương Sảng @Bùi Thị Diệu Linh @Tiểu thư ngốk @Hiểu Lam @Diệp Ngọc Tuyên @Yun KM

Last edited by a moderator:

Nhung Nguyễn

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng bảy 2017
662
576
134
19
Đồng Nai
THCS Lê Quang Định
Chào các bạn....
Tối nay, chúng ta sẽ cùng nhau tổ chức sinh hoạt đợt 2 trong năm 2018 này nha. Trước khi sinh hoạt, chúng mình cùng điểm danh 1 chút nào...(điểm danh bằng cách like bài viết này nhé)
1. BQL và CTV:
@Angeliaa @Tree B @Kim Thừa Quân @Kyanhdo @Thiên Thuận @Phạm Thúy Hằng @Võ Thu Uyên
2. Thành viên:
@Nhung Nguyễn @Tranphantho251076@gmail.com @mỳ gói @Khánh Huyền_22 @Dương Sảng @Bùi Thị Diệu Linh @Tiểu thư ngốk @Hiểu Lam @Diệp Ngọc Tuyên @Yun KM
HV @Nhung Nguyễn có mặt

• Like
Reactions: Kyanhdo

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Bây giờ hôm nay chúng ta sẽ sinh hoạt 2 chủ đề chính:
- Bác Hồ- vị lãnh tụ vĩ đại của đất nước ta.
- Mặt trận Việt Minh.
1) Bác Hồ.
Trước tiên các bạn hãy xem tóm tắt về sự nghiệp của Bác nhé (https://diendan.hocmai.vn/threads/nhung-dau-an-lich-su-trong-cuoc-doi-su-nghiep-ho-chi-minh.678467/)
Và xem video dưới đây!
Xong rồi bạn hãy cảm nghĩ về công lao của Bác xem nào (không cần dài dòng) :). Hãy nói những gì bạn suy nghĩ được, cứ viết ra thoải mái (không có vấn đề gì đâu) :D
Các bạn ơi, năng nổ lên nào! Hôm nay sẽ có thưởng cho những bạn hội viên hoạt động tốt nhất hôm nay đó! Chú ý: Ai nghỉ sinh hoạt không phép sẽ phạt theo quy định.

Last edited:

Kim Thừa Quân

Banned
Banned
26 Tháng một 2018
842
1,380
169
18
Thanh Hóa
YMC Entertainment
Phó chủ nhiệm @Kim Thừa Quân có mặt!
Bài trả lời: Công lao của Bác Hồ vô cùng lớn lao và vĩ đại. Ai là người Việt Nam cũng hiểu được điều đó. Nền độc lập , tự do cua nước nhà đều do Bác gây dựng nên. Là một người chỉ huy giỏi, vị lãnh tụ vĩ đại lại còn rất yêu nước thương dân nên Bác luôn được cả thế giới công nhận và kính phục
#Ps: viết đại :D

• Like

Nhung Nguyễn

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng bảy 2017
662
576
134
19
Đồng Nai
THCS Lê Quang Định
Bác Hồ là niềm tự hào của dân tộc Việt Nam, người cha già kính yêu của dân tộc suốt cuộc đời mình đều hi sinh cho dân cho nước. Bác còn là một vị tướng tài giỏi lãnh đạo và chiến thắng biết bao nhiêu là trận chiến chống quân xâm lược giành lại độc lập cho dân tộc. Đồng thời Bác cũng là một nhà văn hóa kiệt xuất của Việt Nam để lại biết bao nhiêu tác phẩm văn chương mang lại nhiều bài học và cảm xúc cho chúng ta. Dù Bác đã đi xa nhưng mỗi người công dân Việt Nam chúng ta vẫn sẽ luôn nhớ mãi những gì Bác đã làm cho đất nước và cho dân tộc này. Bác vẫn sẽ luôn sống mãi trong lòng người dân Việt Nam.
P/s: em viết không được hay mong mọi người đừng ném gạch đá:D

• Like

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Chúng ta có quyền tự hào về Bác, về đất nước Việt Nam này khi Tuần báo TIME của Hoa Kỳ bình chọn Hồ Chí Minh là một trong 100 nhân vật có ảnh hưởng lớn nhất trong thế kỷ XX. Tờ Time 2000 đã nhận định ông là người đã góp phần "làm thay đổi diện mạo hành tinh chúng ta trong thế kỷ XX". Ngày 15 tháng 10 năm 2010, báo Time cũng đã bầu chọn Hồ Chí Minh là một trong 10 tù nhân chính trị nổi bật chiến đấu cho tự do nổi tiếng nhất mọi thời đại cùng với Aung San Suu Kyi, Nelson Mandela, Martin Luther King Jr., Mohandas Gandhi.....
Chúng ta tự hào vì là công dân đất nước Việt Nam này. Nhờ có công lao của Bác đối với thế giới nói chung và Việt nam nói riêng thì truyền thông Lào ca ngợi tấm gương đạo đức của Chủ tịch Hồ Chí Minh
Chủ tịch Hồ Chí Minh làm việc tại Phủ Chủ tịch. (Ảnh tư liệu)
Nhân dịp kỷ niệm 128 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh, tờ Pathetlao số ra các ngày 17-18/5 đã đăng tải các bài giới thiệu về cuộc đời và hoạt động trong sự nghiệp cách mạng của Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng thời ca ngợi tấm gương đạo đức cách mạng cao cả của Người.

Bài “Cuộc đời và hoạt động trong sự nghiệp cách mạng của Chủ tịch Hồ Chí Minh” cho biết ngay từ khi còn nhỏ, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã thích đọc những bài thơ nói về lòng yêu nước, hay các câu chuyện kể về các vị anh hùng hy sinh vì đất nước.

Theo bài viết, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã trải qua muôn vàn khó khăn gian khổ trên con đường đi tìm đường cứu nước, tìm đường giải phóng người dân bị áp bức, bóc lột.

Khi nghiên cứu về lý luận Marx-Lenin với phong trào đấu tranh của giai cấp công nhân và nhân dân lao động trên toàn thế giới, Người hiểu ra rằng chỉ có chủ nghĩa xã hội và chủ nghĩa cộng sản mới có thể giải phóng đất nước và giúp cho người dân lao động trên toàn thế giới thoát khỏi ách áp bức, bóc lột. Vì vậy, Người luôn kiên định với chủ nghĩa Marx-Lenin trên con đường đấu tranh giải phóng dân tộc.

Bài báo kết luận sự nghiệp cách mạng của Chủ tịch Hồ Chí Minh và những đức tính tốt đẹp của Người quá vĩ đại, quá bao la, không lời nào kể hết. Người đã có những đóng góp to lớn và vĩ đại cho sự nghiệp đấu tranh vì độc lập dân tộc, vì dân chủ và hòa bình, vì sự tiến bộ xã hội của thời đại ngày nay. Bài báo ca ngoại Chủ tịch Hồ Chí Minh là người thầy và nhà lãnh đạo vĩ đại của cách mạng Việt Nam, là người bạn thân thiết của tất cả các quốc gia bị áp bức và của nhân loại tiến bộ trên toàn thế giới.

Trong số ra ngày 18/5, tờ báo này tiếp tục đăng bài tiêu đề “Học tập noi gương đạo đức cách mạng Chủ tịch Hồ Chí Minh," ca ngợi tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh là hình mẫu để học tập, noi theo.

Bài viết đã kể về sự hy sinh, chịu đựng mọi khó khăn gian khổ trên con đường cứu nước, tuy nhiên, Người đã lấy sự khó khăn gian khổ, để thử thách và tự rèn luyện bản thân trong công cuộc đấu tranh cách mạng.

Bài viết nhấn mạnh Chủ tịch Hồ Chí Minh là hình mẫu, là tấm gương trong sáng của tinh thần cách mạng cao cả, của ý chí chiến đấu dũng cảm không chấp nhận đầu hàng; hết lòng phục vụ Đảng, phục vụ nhân dân, phục vụ cách mạng. Suốt cuộc đời, Người đấu tranh vì sự nghiệp giải phóng giai cấp, giải phóng đất nước và giải phóng nhân loại, vì độc lập, tự do, vì chủ nghĩa xã hội và chủ nghĩa cộng sản.

Bài viết đề cao đạo đức cao cả của Chủ tịch Hồ Chí Minh, là trung thành với Đảng, hiếu nghĩa với nhân dân, cần cù chịu khó, tiết kiệm, trung thực công bằng, luôn vì lợi ích tập thể, không vì lợi ích cá nhân, thật thà ngay thẳng, liêm chính chí công. Người luôn hết lòng yêu thương nhân dân người lao động, gần gũi gắn bó với quần chúng và tuyệt đối tin tưởng vào khả năng và sức mạnh của quần chúng.

Theo bài viết, Chủ tịch Hồ Chí Minh luôn nêu cao tính gương mẫu tiết kiệm, lao động và học tập. Người "ăn không ngon, ngủ không yên khi nhân dân vẫn còn nghèo khổ."

Chủ tịch Hồ Chí Minh thường nhắc về lời nói của Lenin “học, học nữa, học mãi” và suốt cuộc đời, Người luôn học không ngừng nghỉ để nâng cao hiểu biết.

Bài báo nhắc lại Chủ tịch Hồ Chí Minh thành thạo ngôn ngữ của 8 quốc gia và Người đã viết rất nhiều loại sách, viết báo, viết truyện, viết kịch, vẽ tranh, làm thơ...

Bài báo cho biết điều mà Chủ tịch Hồ Chí Minh quan tâm nhất là góp ý phê bình cho nhau và tự phê bình, đó là cách để mỗi chúng ta luôn biết tự ý thức mình, là sự giúp đỡ yêu thương nhau, nhằm kịp thời khắc phục những cái sai và tránh mắc phải khuyết điểm.

Người nói rõ rằng “Trong Đảng, phải thực hiện dân chủ rộng rãi, thường xuyên và nghiêm túc đối với việc góp ý phê bình bạn bè đồng chí và tự phê bình bản thân. Đó là cách tốt nhất giúp củng cố và tăng cường đoàn kết và thống nhất trong Đảng”.

Dương Sảng

The Little Angel |Bio Hero
Thành viên
28 Tháng một 2018
2,884
2,779
451
Hà Nội
HMF
Hội viên @Dương Sảng có mặt.
Bài trả lời : Nói về công lao của Bác Hồ, có lẽ chúng ta không lời nào ngợi ca cho hết. Bác là một vị lãnh tụ vĩ đại mãi mãi sống trong lòng tất cả người dân Việt Nam bởi những cống hiến hết sức cao cả. Một người con ưu tú của dân tộc luôn luôn dành trọn cả tấm lòng của mình cho công việc cách mạng, cho việc giải phóng dân tộc, cho vận mệnh của đất nước. Mặc dù vậy nhưng lối sống giản dị, thanh bạch và phóng khoáng ấy vẫn luôn theo chân Bác đến suốt cả cuộc đời. Còn gì to lớn hơn công lao của Bác nữa khi Người đã bôn ba ở nước ngoài hơn 30 năm để tìm đường cứu nước, giải thoát dân tộc khỏi ách thống trị và thống nhất đất nước, đặt nền móng cho sự phát triển của dân tộc ở một thời đại mới tiên tiến, hội nhập quốc tế, sánh vai với các cường quốc năm châu. Những chân lí, những lối sống, những phẩm chất đạo đức cao đẹp của Người có lẽ sẽ mãi mãi thâm nhập vào trái tim của hàng triệu người con của dân tộc.

Angeliaa

Tiềm năng thiên văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
9 Tháng mười một 2017
1,314
1,699
244
18
Quảng Nam
THCS Phan Đình Phùng
Phó chủ nhiệm có mặt!
Bài trả lời: Khi nói về công ơn của Bắc thì mỗi chúng ta cũng sẽ chỉ trả lời 1 từ: Rất rất nhiều, quá cao cả!
Bác đã tự mình mạo hiểm đến vùng đất mới để học tập, tìm tòi để về phục vụ, giúp đỡ cho đất nước thót khỏi ách đô hộ.
Bác đã bôn ba khắc chân trời 4 bể để đi tìm đường cứu nước.
Khi đất nước đã được tự do, thống nhất. Bác đã tiếp tục đưa đất nước phát triển lên đến đỉnh cao, để lại nhiều dấu ấn cho con cháu đời sau.
Dù bây giờ. bác đã mất nhưng linh hồn Bác, công ơn Bác vẫn còn đó trong lòng của con dân người Việt Nam.

• Like

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Có vài câu hỏi hay đến với mọi người đây (cho các bạn 10 phút nhé, trả lời 5 câu)
Câu 1: Nơi nào bát ngát hương sen, giữa mùa hoa nở, Bác kính yêu chào đời?
Câu 2: Nơi nào Bác đã ra đi, Tìm đường cứu nước cũng vì non sông - Là nơi nào?
Câu 3: Nơi nào giữa chốn đô thành , bác vì dân , nước , dấn mình bôn ba?
Câu 4: Nơi nào bác sống một thời , làm thấy giáo dạy tre vui học hành?
Câu 5: "Non sông Việt Nam có trở nên tươi đẹp hay không, dân tộc Việt Nam có bước tới đài vinh quang để sánh vai với các cường quốc năm châu được hay không, chính là nhờ một phần lớn ở công học tập của các cháu"
Câu nói này Bác đã nói trong thời điểm nào?

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Hội viên Bùi Thị Diệu Linh có mặt
Bài trả lời: Bác là người đã có công lao to lớn trong việc giữ nước. Bác là một bậc quý nhân của nước ta
P.s: Em cảm thấy khó trình bày quá @@

• Like

Diệp Ngọc Tuyên

Typo-er xuất sắc nhất 2018
HV CLB Hội họa
Thành viên
13 Tháng mười một 2017
2,339
3,607
549
Đắk Lắk
THCS
Bây giờ hôm nay chúng ta sẽ sinh hoạt 2 chủ đề chính:
- Bác Hồ- vị lãnh tụ vĩ đại của đất nước ta.
- Mặt trận Việt Minh.
1) Bác Hồ.
Trước tiên các bạn hãy xem tóm tắt về sự nghiệp của Bác nhé (https://diendan.hocmai.vn/threads/nhung-dau-an-lich-su-trong-cuoc-doi-su-nghiep-ho-chi-minh.678467/)
Và xem video dưới đây!
Xong rồi bạn hãy cảm nghĩ về công lao của Bác xem nào (không cần dài dòng) :). Hãy nói những gì bạn suy nghĩ được, cứ viết ra thoải mái (không có vấn đề gì đâu) :D
Các bạn ơi, năng nổ lên nào! Hôm nay sẽ có thưởng cho những bạn hội viên hoạt động tốt nhất hôm nay đó! Chú ý: Ai nghỉ sinh hoạt không phép sẽ phạt theo quy định.
hội viên Nguyễn Thị Hoàng Dung có mặt ( xin lỗi vì mình đến hơi trễ)
Bác Hồ có công lao rất lớn trong việc thống nhất đất nước ta, Người đã hi sinh rất lớn, cả tuổi trẻ, cả trí thức để góp phần bảo vệ, giữ nước khỏi tay Pháp, Mĩ,.. nhờ có người mà mới có hôm nay. Người luôn sống mãi trong con tim của mỗi người Việt Nam, có ai mà không biết ơn, yêu quý Bác. Tấm gương của Bác soi sáng thế hệ trẻ. Những lời giảng dạy của Bác, di chúc của Bác, mỗi một câu nói đều quan tâm đến nhân dân, Bác chưa bao giờ nghĩ cho lợi ích riêng của mình mà luôn luôn suy nghĩ cho đồng bào. Từ trong sâu thẳm tâm hồn của mỗi người luôn luôn nhớ tới Người - vị lãnh tụ kính yêu của dân tộc.

• Like

Nhung Nguyễn

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng bảy 2017
662
576
134
19
Đồng Nai
THCS Lê Quang Định
Có vài câu hỏi hay đến với mọi người đây (cho các bạn 10 phút nhé, trả lời 5 câu)
Câu 5: "Non sông Việt Nam có trở nên tươi đẹp hay không, dân tộc Việt Nam có bước tới đài vinh quang để sánh vai với các cường quốc năm châu được hay không, chính là nhờ một phần lớn ở công học tập của các cháu"
1. Làng Sen
2. Bến cảng Nhà Rồng
3. Bến Nhà Rồng
4. Trường Dục Thanh-TP Phan Thiết
5. Nhân ngày khai trường đầu tiên sau Cách mạng tháng 8 năm 1945

• Like

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Chủ nhiệm @Võ Thu Uyên có mặt.
Trả lời: Bác là vị cha già của dân tộc, Người đã tìm ra con đường cứu nước cho dân tộc Việt Nam, đưa Việt Nam từ 1 nước thuộc địa trở thành nước tự do, đưa nhân dân Việt Nam từ thân phận nô lệ lên nắm giữ nước nhà. Cuộc đời của Bác gắn liền với sự nghiệp giải phóng dân tộc, quê hương.

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Làng Sen
Bến cảng nhà Rồng
Bến Nhà Rồng
TP Phan Thiết
Thư gửi HS nhân ngày khai trường

Dương Sảng

The Little Angel |Bio Hero
Thành viên
28 Tháng một 2018
2,884
2,779
451
Hà Nội
HMF
Câu 1 : Làng Sen, xã Kim Liên, huyện Nam Đàn, tỉnh Nghệ An.
Câu 2 : Bến cảng nhà Rồng.
Câu 3 : Bến cảng nhà Rồng cũ.
Câu 4 : Thành phố Phan Thiết - Tỉnh Bình Thuận.
Câu 5 : Bác nói trong thư gửi học sinh nhân ngày khai trường đầu tiên sau cách mạng tháng Tám năm 1975.

Phạm Thúy Hằng

Cựu Phụ trách BP Quản lí & Mod CĐ|Thiên tài vật lí
Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
1. Làng Sen
2. Bến cảng Nhà Rồng
3. Bến Nhà Rồng
4. Trường Dục Thanh - Thành phố Phan Thiết
5. Nhân ngày khai trường đầu tiên sau Cách mạng tháng 8 năm 1945

Diệp Ngọc Tuyên

Typo-er xuất sắc nhất 2018
HV CLB Hội họa
Thành viên
13 Tháng mười một 2017
2,339
3,607
549
Đắk Lắk
THCS
câu 1
.Bác sinh ra ở Làng Hoàng Trù (hay còn gọi là Làng Chùa, xã Kim Liên, Nam Đàn, Nghệ An)
câu 2
Bác ra đi tại bến cảng Nhà Rồng
câu 3
Sài Gòn
câu 4
ở trường Dục Thanh - Phan Thiết Bình Thuận
câu 5
Bác đã nói trong ngày khai trường đầu tiên sau cách mạng tháng tám

• Like
Reactions: Nhung Nguyễn

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Tèn ten! Hết giờ rồi :)
Nào hãy xem đáp án nhé.
Câu 1: Làng Sen, xã Kim Liên, huyện Nam Đàn, tỉnh Nghệ An.
Câu 2: Bến cảng Nhà Rồng (Gia Định)- TPHCM ngày nay
Câu 3: y chang câu 2
Câu 4: ở trường Dục Thanh - Phan Thiết, Bình Thuận)
Câu 5: thư gửi học sinh nhân ngày khai trường đầu tiên sau cách mạng tháng Tám năm 1945.

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom