CLB Khu vườn ngôn từ Sinh hoạt CLB khóa 1 buổi 1 với chủ đề "Làm chủ dạng bài nghị luận xã hội"

Status
Không mở trả lời sau này.

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

SINH HOẠT CLB KHU VƯỜN NGÔN TỪ DIỄN ĐÀN HOCMAI KHÓA 1 BUỔI 1 NĂM 2019

LÀM CHỦ DẠNG BÀI NGHỊ LUẬN XÃ HỘI

Xin chào tất cả các bạn hội viên CLB Khu Vườn Ngôn Từ, các bạn thí sinh tham gia event "Nét phấn vẽ nết người" :D

Event "Nét phấn vẽ nết người" là một trong những event học thuật hàng tuần lần đầu tiên được tổ chức bởi CLB Khu Vườn Ngôn Từ HMF. Có thể đây là quyết định bước ngoặt lớn nhất của ban chủ nhiệm khi tổ chức ra event này. Thậm chí, việc tổ chức sinh hoạt cho từng bạn nhằm mục đích hướng dẫn cách làm chủ dạng bài nghị luận xã hội cũng là bước đi táo bạo không kém. Chúng mình đã đầu tư công sức, chất xám và nhiệt huyết thanh xuân chỉ mong là event & buổi sinh hoạt có thể diễn ra một cách thành công và tốt đẹp nhất. Chính vì vậy, hãy tận hưởng buổi sinh hoạt khóa 1 buổi 1 này nhé hỡi các bạn đang theo dõi buổi sinh hoạt có một không hai trên diễn đàn HOCMAI :D

A. Nhân vật chính của buổi sinh hoạt:

1. @Ye Ye là một cây bút trẻ với thành tích đáng nể trong event mùa hạ được tổ chức bởi CLB. Bạn ấy đã 2 lần giành giải nhất tuần trên 3 tuần diễn ra event với số điểm cao ngất ngưỡng từ hai vị giám khảo khó tính lận đó. Hãy cho tràng vỗ tay cho Ye Ye nào :D

2. @baochau1112 là trưởng nhóm box Ngữ Văn và đồng thời là chủ nhiệm CLB Khu Vườn Ngôn Từ. Dù thời gian hạn hẹp cùng với áp lực công việc khá cao nhưng Quậy vẫn cố gắng sắp xếp thời gian để tham gia buổi sinh hoạt này với chúng ta. Hãy chào đón Quậy nào :D

3. @Starter2k là phó chủ nhiệm CLB Khu Vườn Ngôn Từ. Đây là gương mặt đại diện cho cổng thử thách đến với CLB chúng ta. Trong tất cả các bài dự thi event "Nét phấn vẽ nết người", Sana chưa bao giờ cho điểm thí sinh nào trên 7 cả. Có lí do nào chăng? Hãy chờ đợi lời nhận định sắc sảo của Sana nào :D

B. Các khách mời của buổi sinh hoạt:
Các thí sinh xuất sắc của event "Nét phấn vẽ nết người" mùa hạ: @Huyền Sheila @Hinachigo @Tư Âm Diệp Ẩn @Mart Hugon @Trangg Thuỳy 5324 @hoaxuan9b@gmail.com

C. Nội dung buổi sinh hoạt:
1. Ban giám khảo phân tích & mổ xẻ nội dung 3 đoạn văn NLXH của Ye Ye
2. Hỏi xoáy đáp xoay về các mảng kiến thức liên quan về nghị luận xã hội
3. Chia sẻ kinh nghiệm của Ye Ye về cách làm văn nghị luận xã hội
4. Các khách mời đặt câu hỏi cho Ye Ye và ban giám khảo về NLXH
5. Ye Ye hãy lựa chọn một ý tưởng chủ đề tâm đắc bất kì, áp dụng những điều chúng ta vừa trao đổi và viết thành một đoạn văn NLXH 200 chữ đăng vào phòng "Tác phẩm hội viên".
6. Các bạn khách mời có quyền tham gia góp ý, nhận xét và chia sẻ những cái hay cái đẹp trong tác phẩm của Ye Ye

D. Thời gian của buổi sinh hoạt:
- Tối thiểu 15ph và tối đa 60ph. Bắt đầu từ 20h30.
- Các nội dung 1, 2, 3, 4 là các nội dung được thực hiện trong thời gian quy định như trên
- Các nội dung 5, 6 là các nội dung được thực hiện nằm ngoài thời gian quy định như trên và hoàn tất trước thời điểm khóa 1 buổi 2 sinh hoạt CLB

E. Các nội dung liên quan:
- Sinh hoạt buổi 1 khóa 1 được diễn ra vào lúc 20h30 tối nay là buổi dành cho Ye Ye. Ye Ye có quyền từ chối câu hỏi của các khách mời.
- Ye Ye sẽ xác nhận đã có mặt đúng giờ bằng cú pháp "Em đã sẵn sàng tham gia buổi sinh hoạt"
- Nếu Ye Ye đến trễ 5ph so với thời gian dự kiến diễn ra sinh hoạt thì ban chủ nhiệm quyết định hủy bỏ buổi sinh hoạt này
- Buổi sinh hoạt đầu tiên sẽ được diễn ra tại topic này.

:D Mời tất cả các bạn chú ý theo dõi :D

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
SINH HOẠT CLB KHU VƯỜN NGÔN TỪ DIỄN ĐÀN HOCMAI KHÓA 1 BUỔI 1 NĂM 2019

LÀM CHỦ DẠNG BÀI NGHỊ LUẬN XÃ HỘI

Xin chào tất cả các bạn hội viên CLB Khu Vườn Ngôn Từ, các bạn thí sinh tham gia event "Nét phấn vẽ nết người" :D

Event "Nét phấn vẽ nết người" là một trong những event học thuật hàng tuần lần đầu tiên được tổ chức bởi CLB Khu Vườn Ngôn Từ HMF. Có thể đây là quyết định bước ngoặt lớn nhất của ban chủ nhiệm khi tổ chức ra event này. Thậm chí, việc tổ chức sinh hoạt cho từng bạn nhằm mục đích hướng dẫn cách làm chủ dạng bài nghị luận xã hội cũng là bước đi táo bạo không kém. Chúng mình đã đầu tư công sức, chất xám và nhiệt huyết thanh xuân chỉ mong là event & buổi sinh hoạt có thể diễn ra một cách thành công và tốt đẹp nhất. Chính vì vậy, hãy tận hưởng buổi sinh hoạt khóa 1 buổi 1 này nhé hỡi các bạn đang theo dõi buổi sinh hoạt có một không hai trên diễn đàn HOCMAI :D

A. Nhân vật chính của buổi sinh hoạt:

1. @Ye Ye là một cây bút trẻ với thành tích đáng nể trong event mùa hạ được tổ chức bởi CLB. Bạn ấy đã 2 lần giành giải nhất tuần trên 3 tuần diễn ra event với số điểm cao ngất ngưỡng từ hai vị giám khảo khó tính lận đó. Hãy cho tràng vỗ tay cho Ye Ye nào :D

2. @baochau1112 là trưởng nhóm box Ngữ Văn và đồng thời là chủ nhiệm CLB Khu Vườn Ngôn Từ. Dù thời gian hạn hẹp cùng với áp lực công việc khá cao nhưng Quậy vẫn cố gắng sắp xếp thời gian để tham gia buổi sinh hoạt này với chúng ta. Hãy chào đón Quậy nào :D

3. @Starter2k là phó chủ nhiệm CLB Khu Vườn Ngôn Từ. Đây là gương mặt đại diện cho cổng thử thách đến với CLB chúng ta. Trong tất cả các bài dự thi event "Nét phấn vẽ nết người", Sana chưa bao giờ cho điểm thí sinh nào trên 7 cả. Có lí do nào chăng? Hãy chờ đợi lời nhận định sắc sảo của Sana nào :D

B. Các khách mời của buổi sinh hoạt:
Các thí sinh xuất sắc của event "Nét phấn vẽ nết người" mùa hạ: @Huyền Sheila @Hinachigo @Tư Âm Diệp Ẩn @Mart Hugon @Trangg Thuỳy 5324 @hoaxuan9b@gmail.com

C. Nội dung buổi sinh hoạt:
1. Ban giám khảo phân tích & mổ xẻ nội dung 3 đoạn văn NLXH của Ye Ye
2. Hỏi xoáy đáp xoay về các mảng kiến thức liên quan về nghị luận xã hội
3. Chia sẻ kinh nghiệm của Ye Ye về cách làm văn nghị luận xã hội
4. Các khách mời đặt câu hỏi cho Ye Ye và ban giám khảo về NLXH
5. Ye Ye hãy lựa chọn một ý tưởng chủ đề tâm đắc bất kì, áp dụng những điều chúng ta vừa trao đổi và viết thành một đoạn văn NLXH 200 chữ đăng vào phòng "Tác phẩm hội viên".
6. Các bạn khách mời có quyền tham gia góp ý, nhận xét và chia sẻ những cái hay cái đẹp trong tác phẩm của Ye Ye

D. Thời gian của buổi sinh hoạt:
- Tối thiểu 15ph và tối đa 60ph. Bắt đầu từ 20h30.
- Các nội dung 1, 2, 3, 4 là các nội dung được thực hiện trong thời gian quy định như trên
- Các nội dung 5, 6 là các nội dung được thực hiện nằm ngoài thời gian quy định như trên và hoàn tất trước thời điểm khóa 1 buổi 2 sinh hoạt CLB

E. Các nội dung liên quan:
- Sinh hoạt buổi 1 khóa 1 được diễn ra vào lúc 20h30 tối nay là buổi dành cho Ye Ye. Ye Ye có quyền từ chối câu hỏi của các khách mời.
- Ye Ye sẽ xác nhận đã có mặt đúng giờ bằng cú pháp "Em đã sẵn sàng tham gia buổi sinh hoạt"
- Nếu Ye Ye đến trễ 5ph so với thời gian dự kiến diễn ra sinh hoạt thì ban chủ nhiệm quyết định hủy bỏ buổi sinh hoạt này
- Buổi sinh hoạt đầu tiên sẽ được diễn ra tại topic này.

:D Mời tất cả các bạn chú ý theo dõi :D
Em đã sẵn sàng tham gia buổi sinh hoạt

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Em đã sẵn sàng tham gia buổi sinh hoạt
Vậy thì chúng ta bắt đầu buổi sinh hoạt nào ^^

Trước hết đi vào phần 1. Ban giám khảo phân tích & mổ xẻ nội dung 3 đoạn văn NLXH của em.

Chúng ta sẽ chia làm 2 mảng nhỏ nhé. Đầu tiên sẽ là phân tích về tổng thể và sau đó là phân tích cụ thể về từng đoạn văn NLXH mà Ye Ye đã viết. Sana đồng ý chứ?

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
Vậy thì chúng ta bắt đầu buổi sinh hoạt nào ^^

Trước hết đi vào phần 1. Ban giám khảo phân tích & mổ xẻ nội dung 3 đoạn văn NLXH của em.

Chúng ta sẽ chia làm 2 mảng nhỏ nhé. Đầu tiên sẽ là phân tích về tổng thể và sau đó là phân tích cụ thể về từng đoạn văn NLXH mà Ye Ye đã viết. Sana đồng ý chứ?
Dĩ nhiên rồi. Và để mở đầu cho phần 1, mình sẽ đưa ra góc nhìn tổng thể của mình về 3 đoạn của Ye Ye.

Ý đầu tiên mình muốn nói đến là DUNG LƯỢNG BÀI VIẾT.

DUNG LƯỢNG. Bạn có biết vì sao đoạn văn ở tuần 1 của bạn lại không được nhận xét là vượt quá dung lượng 200 chữ hay không?
=> Bởi vì đó là một yêu cầu khá mới so với nhận thức của tất cả các bạn và bọn mình chỉ đánh mạnh về mặt nội dung kiến thức, về cách diễn đạt của bạn. Có thể nói, bài dự thi event đầu tiên của bạn là mắc phải lỗi 200 chữ. Tương tự, bài dự thi thứ 2 cũng mắc phải lỗi 200 chữ. Nhưng sau nhận xét sơ bộ của bọn mình thì tại bài dự thi event tuần 3, bạn đã có sự cải thiện đáng kể về mặt dung lượng bài. Đây là điều rất đáng khích lệ.

Còn Châu có nhận xét gì về mặt tổng thể sau khi chấm qua 3 bài hay không?

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Dĩ nhiên rồi. Và để mở đầu cho phần 1, mình sẽ đưa ra góc nhìn tổng thể của mình về 3 đoạn của Ye Ye.

Ý đầu tiên mình muốn nói đến là DUNG LƯỢNG BÀI VIẾT.

DUNG LƯỢNG. Bạn có biết vì sao đoạn văn ở tuần 1 của bạn lại không được nhận xét là vượt quá dung lượng 200 chữ hay không?
=> Bởi vì đó là một yêu cầu khá mới so với nhận thức của tất cả các bạn và bọn mình chỉ đánh mạnh về mặt nội dung kiến thức, về cách diễn đạt của bạn. Có thể nói, bài dự thi event đầu tiên của bạn là mắc phải lỗi 200 chữ. Tương tự, bài dự thi thứ 2 cũng mắc phải lỗi 200 chữ. Nhưng sau nhận xét sơ bộ của bọn mình thì tại bài dự thi event tuần 3, bạn đã có sự cải thiện đáng kể về mặt dung lượng bài. Đây là điều rất đáng khích lệ.

Còn Châu có nhận xét gì về mặt tổng thể sau khi chấm qua 3 bài hay không?
Phải có chứ. Để tiếp nối cho Sana thì mình sẽ nói về cách thức xây dựng hệ thống ý của Ye Ye

XÂY DỰNG HỆ THỐNG Ý. Có thể nói rằng Ye Ye là một trong những người phác thảo và xây dựng hệ thống một cách rõ ràng nhất trong những bạn đã tham gia event. Tuy nhiên, bởi vì quá cứng nhắc trong việc xây dựng hệ thống ý nên Yến gần như đã men theo một lối mòn và chưa thể phát huy được tính sáng tạo của mình. Chính vì vậy, rất khó để bài của Yến nổi bật khi đứng cạnh những bài xuất sắc khác. Dẫu vậy, mình muốn khuyên Yến là không nên quá cầu toàn trong tình huống này. Kĩ năng xây dựng hệ thống ý này của Yến rất chặt chẽ. Điều này chứng tỏ em ấy đã nỗ lực không ngừng, đã kiên trì học hỏi, đã miệt mài luyện viết để có thể kiến tạo nên khả năng xây dựng hệ thống ý cũng như sử dụng ngôn từ sắc sảo như ngày hôm nay. Điều này quả thực rất đáng khen.

Last edited:

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
Phải có chứ. Để tiếp nối cho Sana thì mình sẽ nói về cách thức xây dựng hệ thống ý của Ye Ye

2. XÂY DỰNG HỆ THỐNG Ý. Có thể nói rằng Ye Ye là một trong những người phác thảo và xây dựng hệ thống một cách rõ ràng nhất trong những bạn đã tham gia event. Tuy nhiên, bởi vì quá cứng nhắc trong việc xây dựng hệ thống ý nên Yến gần như đã men theo một lối mòn và chưa thể phát huy được tính sáng tạo của mình. Chính vì vậy, rất khó để bài của Yến nổi bật khi đứng cạnh những bài xuất sắc khác. Dẫu vậy, mình muốn khuyên Yến là không nên quá cầu toàn trong tình huống này. Kĩ năng xây dựng hệ thống ý này của Yến rất chặt chẽ. Điều này chứng tỏ em ấy đã nỗ lực không ngừng, đã kiên trì học hỏi, đã miệt mài luyện viết để có thể kiến tạo nên khả năng xây dựng hệ thống ý cũng như sử dụng ngôn từ sắc sảo như ngày hôm nay. Điều này quả thực rất đáng khen.
Chà, đọc qua nhận định của Châu thì mình bất chợt nhìn lại bản đăng kí của Hải Yến. Yến là học sinh khóa 2k2 đúng không? Nếu bây giờ muốn thay đổi thì có thể nói đây là nước đi táo bạo cho sự đột phá đấy. Hãy cân nhắc và lựa chọn hướng đi đúng cho bản thân nhé.

Để xem nào. Châu đã nói về xây dựng hệ thống ý rồi thì mình sẽ nói về KHẢ NĂNG LIÊN KẾT nhé.

3. KHẢ NĂNG LIÊN KẾT.
Không biết Hải Yến có nhận ra sự khác nhau giữa bài dự thi số 1 và số 2 của em không? À mà thôi, mình sẽ tạm gác lại nó để nói vào lúc sau. Giờ chúng ta cần có cái nhìn tổng thể trước đã nhỉ :D Bạn rất xứng đáng khi 2 lần đạt giải nhất của sự kiện này bởi khả năng liên kết của bạn rất chặt. Không chỉ là liên kết về mạch ý mà còn là các câu từ nữa. Sự uyển chuyển trong việc liên kết chính là một thành công của bạn khi viết. Tuy nhiên, có khen thì tất cũng phải có chê. Vì sợi dây liên kết này nên bạn vô tình tạo ra những câu văn thừa thải để tạo ra mạch liên kết. Hãy thử ngẫm nghĩ nhé.

Kaka, theo mình thì nếu nói đến nhận xét sơ bộ về bài làm của Ye Ye thì cũng đã điểm qua một số ý chính rồi. Do vậy, xin phép được rút ngắn thời gian sinh hoạt. Mình sẽ đưa ra nhận định tổng thể luôn.

Về tổng thể thì đó là những gì bọn mình có thể nói. Mình có thể khẳng định Yến là một học sinh chuyên Văn. Bởi Yến có thể viết nên những đoạn văn một cách rất nhuyễn và không chút ngượng ép. Tuy nhiên, có những lúc Yến dùng những từ rất "kêu" và điều này không hề tốt khi bạn phát triển ý cho những đề bài đơn giản. Hoặc bạn có thể sẽ đứng hình khi chạm mặt những đề vượt quá những câu từ thông dụng mà bạn hay sử dụng. Thử kiểm tra vài từ nhé. Bạn có bao giờ sử dụng các từ như khả kiến, oan cừu, v.v hay chưa? Mình nghĩ bạn nhận ra được sự hạn hẹp và thân thuộc của vốn từ bạn đã sử dụng như các từ bủa vây, cán cân, v.v vậy đấy. Nếu chủ đề bạn gặp trong kì thi là những đề mà bạn chưa hề được biết đến thì bạn làm thế nào để sử dụng vị thế của mình, có thể dùng những từ có "chất văn" ấy tạo ra lợi thế với các bạn đồng trang lứa. Câu trả lời là bạn cần phải để bản thân kết nối với những câu từ thông dụng mà bạn không ngờ đến như các từ cộng đồng, năng động v.v Bạn có thể cố gắng để viết chủ đề tuần 4 của bọn mình. Mình cho rằng chủ đề đó sẽ hơi quá tầm của bạn một chút vì nó khá là mới đối với học sinh THPT. Đó sẽ là một thử thách nhỏ mà bạn cần vượt qua mà không sử dụng lợi thế của mình. Tuy nhiên, sẽ rất tuyệt vời nếu bạn có thể tận dụng được vị thế của bản thân nếu có thể vượt qua giới hạn và nâng trình lên. Ngoài ra, bạn có nghĩ rằng với khoảng thời gian bạn đã đầu tư để viết đoạn NLXH thì liệu bạn sẽ còn đủ thời gian để hoàn thành xuất sắc bài NLVH của mình hay không?

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Ái chà chà, chúng ta mải mê phân tích mà lại quên đi nhân vật chính mất rồi. Sana cũng đã đưa ra các nhận xét về mặt tổng thể rồi. Vậy thì chúng ta sẽ bước qua mảng phân tích cụ thể từng bài và có sự tương tác qua lại với nhân vật chính của buổi sinh hoạt hôm nay nào :D

Chào @Ye Ye Có vẻ nhịp độ của buổi sinh hoạt hơi nhanh nhỉ? Em có muốn chậm lại một chút hay không?

À, nhân đây chị cũng muốn gửi đến em một câu hỏi. Em có thể cho bọn chị biết về cấu trúc làm đoạn văn NLXH của em trong đoạn 1 với chủ đề sứ mệnh đánh thức tiềm lực được hay không?

Ye Ye

Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Ái chà chà, chúng ta mải mê phân tích mà lại quên đi nhân vật chính mất rồi. Sana cũng đã đưa ra các nhận xét về mặt tổng thể rồi. Vậy thì chúng ta sẽ bước qua mảng phân tích cụ thể từng bài và có sự tương tác qua lại với nhân vật chính của buổi sinh hoạt hôm nay nào :D

Chào @Ye Ye Có vẻ nhịp độ của buổi sinh hoạt hơi nhanh nhỉ? Em có muốn chậm lại một chút hay không?

À, nhân đây chị cũng muốn gửi đến em một câu hỏi. Em có thể cho bọn chị biết về cấu trúc làm đoạn văn NLXH của em trong đoạn 1 với chủ đề sứ mệnh đánh thức tiềm lực được hay không?
Chị muốn hỏi dàn ý ạ?

Ye Ye

Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Ừa, là dàn ý mà em đã phác thảo ra để viết đoạn đấy.
- Thuận lợi và khó khăn về tài nguyên của đất nước ta. (về thiên nhiên và con người)
- Khẳng định tiềm lực con người là quan trọng nhất qua dẫn chứng về Dubai và Nhật Bản.
- Bài học.
Đó là 3 ý cơ bản đó ạ.

Ngoài ra, bạn có nghĩ rằng với khoảng thời gian bạn đã đầu tư để viết đoạn NLXH thì liệu bạn sẽ còn đủ thời gian để hoàn thành xuất sắc bài NLVH của mình hay không?
Em cố gắng hoàn thành nó sớm nhất có thể ạ, vì đi thi em rất hay bị thiếu thời gian

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
Em cố gắng hoàn thành nó sớm nhất có thể ạ, vì đi thi em rất hay bị thiếu thời gian
Hãy cố gắng nhé. Em còn đúng 1 năm nữa để có thể tập lại nó.
- Thuận lợi và khó khăn về tài nguyên của đất nước ta. (về thiên nhiên và con người)
- Khẳng định tiềm lực con người là quan trọng nhất qua dẫn chứng về Dubai và Nhật Bản.
- Bài học.
Đó là 3 ý cơ bản đó ạ.
Chà, vậy thì phần dẫn chứng là phần then chốt để làm đoạn văn trở nên thuyết phục với người đọc hơn đúng không nè? Nhưng khi chấm, mình vẫn cảm thấy chưa được thuận cho lắm. Mình không biết một chút gì về Dubai hay Nhật Bản.

Dubai đã làm gì? Nhật Bản đã làm gì? Mà cả thế giới đều nghiêng mình thán phục? Dẫn chứng này vẫn chưa thật sự khiến người ta thuyết phục nếu người ta không biết một chút gì về Dubai hay Nhật Bản. Một cụm từ về phương pháp giáo dục có thể sẽ khiến câu văn này trở nên thuyết phục hơn. Và sẽ chặt chẽ hơn khi nói về nguồn lực con người ở phía sau đúng chứ?

Ye Ye

Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)

Chà, vậy thì phần dẫn chứng là phần then chốt để làm đoạn văn trở nên thuyết phục với người đọc hơn đúng không nè? Nhưng khi chấm, mình vẫn cảm thấy chưa được thuận cho lắm. Mình không biết một chút gì về Dubai hay Nhật Bản.

Dubai đã làm gì? Nhật Bản đã làm gì? Mà cả thế giới đều nghiêng mình thán phục? Dẫn chứng này vẫn chưa thật sự khiến người ta thuyết phục nếu người ta không biết một chút gì về Dubai hay Nhật Bản. Một cụm từ về phương pháp giáo dục có thể sẽ khiến câu văn này trở nên thuyết phục hơn. Và sẽ chặt chẽ hơn khi nói về nguồn lực con người ở phía sau đúng chứ?
Dạ chị, chị có thể nói cho em hiểu hơn về cách sử dụng từ ngữ của em không ạ, em chưa thực hiểu rõ ý chị lắm

• Like
Reactions: baochau1112

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
- Bài học.
Đó là 3 ý cơ bản đó ạ.

Câu hỏi đáng gờm đấy =))) Khi nghe Sana nói về nguồn lực con người thì tự nhiên mình lại bật ra về cách sử dụng từ "nhãn hiệu" trong đoạn văn của Ye Ye

Yến ơi, em có biết sự khác nhau của từ "nhãn hiệu" và "thương hiệu" hay không?

Khi chị tra google thì người ta định nghĩa rằng "Nhãn hiệu” là đối tượng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận và bảo hộ thông qua việc cấp văn bằng bảo hộ hay còn gọi là giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, còn “ thương hiệu” được tạo nên qua quá trình xây dựng, phát triển doanh nghiệp, giúp khẳng định sức cạnh tranh và giá trị của mình trên thị trường.

Cho nên chị thiết nghĩ tại câu văn này, lòng tự hào, sự cần cù, v.v là phẩm chất lâu dài được biết đến và trở thành một vị thế trong niềm tin của mọi người. Hay lòng tự hào, sự cần cù, v.v là được một tổ chức thế giới công nhận và cấp bằng chứng nhận? Bởi vậy, dù là cách dùng từ theo nghĩa bóng được đặt vào dấu ngoặc kép thì chị cho rằng nên sử dụng từ "thương hiệu" nó sẽ hợp lí hóa ý nghĩa của câu văn hơn :D

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
Dạ chị, chị có thể nói cho em hiểu hơn về cách sử dụng từ ngữ của em không ạ, em chưa thực hiểu rõ ý chị lắm
Được thôi, vậy xin phép Châu cho qua nói về đoạn văn thứ hai của Ye Ye nhé. Để có thể làm rõ ý hơn về cách sử dụng từ ngữ.

Mình chắc là Yến có đọc qua đoạn văn viết lại của mình về bài dự thi thứ hai của bạn. Bạn có nhận ra được đoạn văn đó cũng bắt gặp những câu từ mĩ miều nhưng song song với đó là cách cắt gọt từ ngữ làm giản lược hóa các câu văn cồng kềnh khác. Mình cũng giống bạn, từ một học sinh chuyên Văn đi lên. Do vậy, việc từ bỏ lối viết này sang những từ giản dị thì khá là khó khăn. Tuy nhiên, sự khác nhau duy nhất của chúng ta đó chính là về độ dài hay còn nói là dung lượng của bài viết. Bằng việc cắt tỉa đi bớt những câu từ thừa thải, lời văn sẽ nhẹ đi một chút nhưng ý thì vẫn đầy đủ. Quan trọng nhất là chúng ta vẫn sẽ phân bố đủ thời gian cho những câu tiếp theo.

Khi chúng ta học về lí luận văn học, bắt gặp những từ ngữ giàu hình ảnh và mải mê đuổi theo nó mà lại lạc mất đi những câu từ dung dị thường ngày. Cách sử dụng từ không có gì là sai nhưng sai ở chỗ là khiến nó được sử dụng quá mức làm mất đi vẻ đẹp vốn có của nó.

Quay ngược lại đoạn 1 nhé. Mình nhận thấy có một câu rất lạc lõng. Có thể câu này khá hay và có ý nghĩa nhưng khi bạn để riêng như thế này và không có từ nối nào khiến nó rất vô duyên: "Là một con cá thì đừng so mình với con khỉ ở khả năng leo cây, hãy nghĩ rằng sự vùng vẫy thỏa thích dưới nước của mình là thứ mà con khỉ kia đang khao khát." Nếu có thể làm lại, bạn sẽ sửa như thế nào?

Ye Ye

Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Câu hỏi đáng gờm đấy =))) Khi nghe Sana nói về nguồn lực con người thì tự nhiên mình lại bật ra về cách sử dụng từ "nhãn hiệu" trong đoạn văn của Ye Ye

Yến ơi, em có biết sự khác nhau của từ "nhãn hiệu" và "thương hiệu" hay không?

Khi chị tra google thì người ta định nghĩa rằng "Nhãn hiệu” là đối tượng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận và bảo hộ thông qua việc cấp văn bằng bảo hộ hay còn gọi là giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, còn “ thương hiệu” được tạo nên qua quá trình xây dựng, phát triển doanh nghiệp, giúp khẳng định sức cạnh tranh và giá trị của mình trên thị trường.

Cho nên chị thiết nghĩ tại câu văn này, lòng tự hào, sự cần cù, v.v là phẩm chất lâu dài được biết đến và trở thành một vị thế trong niềm tin của mọi người. Hay lòng tự hào, sự cần cù, v.v là được một tổ chức thế giới công nhận và cấp bằng chứng nhận? Bởi vậy, dù là cách dùng từ theo nghĩa bóng được đặt vào dấu ngoặc kép thì chị cho rằng nên sử dụng từ "thương hiệu" nó sẽ hợp lí hóa ý nghĩa của câu văn hơn :D
Vâng em đồng tình với chị, đúng là sai sót thật

• Like
Reactions: baochau1112

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Vâng em đồng tình với chị, đúng là sai sót thật

Vâng, sau lời góp ý chân thành của Sana khiến buổi sinh hoạt đã đi lệch quỹ đạo mất rồi =)) Vậy thì mình xin phép tổng kết lại đoạn 1 với một ý còn thiếu sót nữa của Ye Ye để sớm bước qua phân tích đoạn 2 nhé.

Có một lỗi không đáng có nữa là em vẫn chưa có sự lật ngược vấn đề. Tại sao con người lại mang sứ mệnh này? Và tại sao cho đến bây giờ, người Việt Nam vẫn dậm chân tại chỗ? Quan trọng nhất là nếu mà con người không đấu tranh, từ bỏ sứ mệnh ấy thì sẽ như thế nào? ư

Và xin mời @Starter2k lên sàn ý tưởng để điểm qua về các lỗi của Ye Ye trong đoạn văn thứ hai này ^^

• Like
Reactions: Ye Ye

Ye Ye

Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
"Là một con cá thì đừng so mình với con khỉ ở khả năng leo cây, hãy nghĩ rằng sự vùng vẫy thỏa thích dưới nước của mình là thứ mà con khỉ kia đang khao khát." Nếu có thể làm lại, bạn sẽ sửa như thế nào?
...Bản thân mỗi người hãy tự soi mình trong tấm gương nhận thức, tâm hồn và trí tuệ để nhận ra điểm mạnh điểm yếu, có định hướng phát triển, hoàn thiện bản thân. Đừng nên so sánh mình với người khác, bởi ai cũng có giá trị riêng của mình.
Thế có gọn hơn không chị

• Like
Reactions: Starter2k

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
Vâng, sau lời góp ý chân thành của Sana khiến buổi sinh hoạt đã đi lệch quỹ đạo mất rồi =)) Vậy thì mình xin phép tổng kết lại đoạn 1 với một ý còn thiếu sót nữa của Ye Ye để sớm bước qua phân tích đoạn 2 nhé.

Có một lỗi không đáng có nữa là em vẫn chưa có sự lật ngược vấn đề. Tại sao con người lại mang sứ mệnh này? Và tại sao cho đến bây giờ, người Việt Nam vẫn dậm chân tại chỗ? Quan trọng nhất là nếu mà con người không đấu tranh, từ bỏ sứ mệnh ấy thì sẽ như thế nào? ư

Và xin mời @Starter2k lên sàn ý tưởng để điểm qua về các lỗi của Ye Ye trong đoạn văn thứ hai này ^^
Ặc, nếu nói về đoạn 1 thì vẫn còn thiếu sót sơ bộ các nội dung để cắt xẻ thì đoạn 2 chủ yếu là về cách sử dụng từ ngữ và dung lượng.

Nếu Hải Yến cảm thấy có vướng mắc gì thì hãy kéo chuột lên phía trên để đọc lại về phần dung lượng và sử dụng từ ngữ mà mình đã nói nhé. Tất cả là bởi vì tác động ảnh hưởng khi chân ướt chân ráo học lí luận văn học mà thôi ^^

Tuy nhiên, khi chấm đoạn 2 này, mình nhận thấy 1 điều rằng. Đây là một đề văn thuần và nó rất thân thuộc với Yến. Yến dễ dàng phát huy được điểm mạnh của mình nhưng lại mải sa đà khi viết nên đã có rất nhiều câu từ thừa thải. Khác với mọi người, chúng mình sẽ không cần phải chỉnh cho bọn về nội dung mà vấn đề cốt lõi ở đây là cách dùng từ. Đúng không nào? Và việc nâng trình kĩ năng thì phải trải qua một khóa luyện tập vô cùng căng thẳng với sự tập trung tối đa chứ chẳng thể nào là ngày một ngày hai mà tiến bộ vượt bậc được :D

• Like

Ye Ye

Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Ặc, nếu nói về đoạn 1 thì vẫn còn thiếu sót sơ bộ các nội dung để cắt xẻ thì đoạn 2 chủ yếu là về cách sử dụng từ ngữ và dung lượng.

Nếu Hải Yến cảm thấy có vướng mắc gì thì hãy kéo chuột lên phía trên để đọc lại về phần dung lượng và sử dụng từ ngữ mà mình đã nói nhé. Tất cả là bởi vì tác động ảnh hưởng khi chân ướt chân ráo học lí luận văn học mà thôi ^^

Tuy nhiên, khi chấm đoạn 2 này, mình nhận thấy 1 điều rằng. Đây là một đề văn thuần và nó rất thân thuộc với Yến. Yến dễ dàng phát huy được điểm mạnh của mình nhưng lại mải sa đà khi viết nên đã có rất nhiều câu từ thừa thải. Khác với mọi người, chúng mình sẽ không cần phải chỉnh cho bọn về nội dung mà vấn đề cốt lõi ở đây là cách dùng từ. Đúng không nào? Và việc nâng trình kĩ năng thì phải trải qua một khóa luyện tập vô cùng căng thẳng với sự tập trung tối đa chứ chẳng thể nào là ngày một ngày hai mà tiến bộ vượt bậc được :D
Em nghĩ em viết dài cũng một phần vì em quen với dạng đề thi HSG là 600 chữ, nên khi chuyển sang 200 chữ em hay bị sa đà

• Like
Reactions: Starter2k

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
...Bản thân mỗi người hãy tự soi mình trong tấm gương nhận thức, tâm hồn và trí tuệ để nhận ra điểm mạnh điểm yếu, có định hướng phát triển, hoàn thiện bản thân. Đừng nên so sánh mình với người khác, bởi ai cũng có giá trị riêng của mình.
Thế có gọn hơn không chị
Gọn hơn nhưng vẫn chưa thực sự ổn đâu.

Bản thân mỗi người hãy tự soi mình trong tấm gương nhận thức, tâm hồn và trí tuệ. Hãy dừng việc so sánh giá trị của mình với ai khác bởi trên thế giới này sẽ chỉ có duy một nẻo đường phát triển chỉ dành riêng cho bạn và chỉ bạn mới đi được.

• Like
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom