[sinh]bài tập về quá trình giảm phân tạo giao tử

W

westlife28590

uh.mình cũng đồng ý là có 4 loại giao tử.chứ làm sao mà là 2 đc chứ.hjx.có mỗi thế mà mọi người tranh cãi nhiu quá

T

tranhoailinh

uh.mình cũng đồng ý là có 4 loại giao tử.chứ làm sao mà là 2 đc chứ.hjx.có mỗi thế mà mọi người tranh cãi nhiu quá
số giao tử nó khác loại giao tử
1 te bào sinh tinh thi cho ra 4 giao tử ( ý nói số lượng)
1 te bào sinh tinh thi cho ra 2 loại giao tử ( lấy ví dụ XY giảm phan cho ra x,x,y,y )
còn loại thì có 2 la x và y thoi
Aa giảm phân cho ra A A a a là 4 giao tử còn loại thì chỉ có 2 là A và a
cần phân biệt chữ "loại"

Last edited by a moderator:
C

ccmt19

Ok. TH có hoán vị sau thi sẽ check lại ( vác đi hỏi miss Sinh của tớ). Nếu đúng như các bạn nói thì đáp án đề cg bộ có thiếu sót ở TH này.
Tranh luận xong tớ sẽ edit bài luôn 1 thể

C

camdorac_likom

nhưng mà bạn maili bảo tế bào AB//abDd nếu có hoán vị gen tạo ra 8 loại giao tử là sai rồi

U

uoc_mo_tot_bac

Mặc dù ko muốn nhưng vẫn phải bàn.
Ông khoai nói là tôi chưa trả lời thắc mắc gì của ông? Ông cho rằng HVG là bình thường thì tôi đang nói về vấn đề đó đây còn gì.
Về tác hại của HVG, tôi chỉ nghĩ vậy thôi chứ đâu có khẳng định. Còn ông nói là chưa nghe thấy bao giờ, đúng vậy nhưng chưa thấy ko phải là ko có, ko có điều gì là ko thể xảy ra. Khoa học đang pháp triển, chưa phải đã đạt đến đỉnh cao nên có thể chưa phát hiện ra tác hại gì của nó là điều đuơng nhiên.
Tôi nghĩ HVG ko bình thường nên mới nghĩ nó cũng có tác hại.
Theo cơ chế GP, khi ở kì trung gian NST tháo xoắn, đến kì đầu NST lại đóng xoắn, trải qua nhiều đợt phân bào NST kém bền bị đứt là điều đương nhiên ( ông thủ lấy 1 sợi dây xoắn đi xoắn lại, xoắn quá tay xem nó có đứt ko). Nếu hai bên cùng đứt cân đối thì có thể là HVG còn ko cân đối thì có thể là đột biến nào đó. Còn nếu bình thì nó có đứt được ko.

Tôi nghĩ ông chưa đọc sách hướng dẫn ôn thi tốt nghiệp bao giờ. Tôi chép nguyên văn lên đây.
1. Một tb có kiểu gen AB/ab Dd khi giảm phân bình thường thực tế cho mấy loại tinh trùng?
A. 1 B. 2 C. 4 D.8
2. Một cơ thể có kiểu gen AB/ab Dd khi giảm phân có trao đổi chéo xảy ra có thể cho tối đa mấy loại trứng?
A.2 B.4 C.8 D.16

Nếu HVG là bình thường thì câu 2 có cần phải nói đến nó ko, chỉ cần nói GP bình thường như câu 1 là được mà. ( Hai câu này đặt liền nhau đấy)

Y

youngyoung0

1) Một TB có KG [TEX]\frac{AB}{ab}Dd[/TEX]khi giảm phân bình thường thực tế cho mấy loại tinh trùng?
2) Một cơ thể có KG [TEX]\frac{AB}{ab}Dd[/TEX]khi giảm phân có trao đổi chéo xảy ra có thể cho tối đa mấy loại trứng?
Thanks

cho tớ bon chen tí :
Ngôn ngữ tiếng việt thật phong phú :

" giảm phân bình thường " là quá trình giảm phân không xảy ra rối loạn ,
" giảm phân bình thường thực tế " là quá trình giảm phân bình thường phổ biến trong đời sống sinh vật. Trong đời sống thì hiện tượng liên kết gen xảy ra nhiều hơn ,theo lí thuyết tần số hoán vị gen dưới 50% nghĩa là khó xảy ra hơn nên một tế bào thực tế giảm phân cho 2 loại giao tử
" giảm phân bình thường giả thuyết " bao gồm các khả năng dự đoán là có thể xảy ra

C

cukhoaithui

---> Hehe ^^ thú vị thiệt ^^ tui nói vậy vì thấy lâu rồi mới có "chiến tranh" thế này ^^ Nói chung là vấn đề lời giải của bạn uoc_mo cho câu của bạn chủ topic,tui đã nói rồi mà ^^ .Tui chỉ là không đồng ý với cách kết luận đó thôi,mặc dù cách lí giải của bạn young nghe cũng có lí (hơn là cách lí giải của bạn uoc_mo--> ý kiến cá nhân),nhưng cuối cùng thì tui nói gì ?? Tui không phải đã nói là nếu trong TH như trên,chỉ có những đáp án như vậy thì đáp án và cách lí giải của uoc_mo là chính xác,nếu có thêm đáp án "2 hoặc 4 loại" thì...hên xui ^^
---> và chỉ vậy thôi,ý kiến cá nhân,các bạn không đồng ý thì cứ xem như chưa thấy đi he ^^
---> Tui post bài chỉ vì muốn đưa ra ý kiến cá nhân thôi,hoàn toàn trên tính thần xây dựng và vô tư,mong các bạn đừng nghĩ là tui đang cố "gây chiến" ^^ Chúng ta học sinh học,thảo luận để cùng nhau tiến bộ là điều nên làm --> thực tế kiến thức sinh của tui đã đc bổ sung thêm rất nhiều từ khi tham gia "chiến" với các bạn trên này mà ^^
---> Còn như vấn đề 1 TB có KG AB/ab nếu có HVG thì cho 4 loại,ko có thì cho 2 loại ...v.v... ---> thật ra vấn đề này tui đã hoàn toàn thông suốt rồi (cũng nhờ thảo luận trên 4r),tui biết bạn camdorac và cmtt đang hiểu sai (vì trước đây tui cũng như vậy) ---> nếu tui vì mục đích cá nhân hay có "mối thù" gì với các bạn đó thì các bạn nghĩ tui có nên nói ra cái sai của các bạn đó không hè @@ kỳ thi tới sát rồi,nếu không nói thì tới lúc thi ai chịu thiệt là rõ rồi @@ --> kiến thức là của chung,chỉ có chưa biết,chưa hiểu chứ không có ko biết ko hiểu,tương tự chỉ có người "ngộ" trước "ngộ" sau chứ không có chuyện chỉ có người này đc "ngộ" còn người kia thì ko ---> gút lại là tranh luận để cùng tiến lên chứ không phải để khẳng định cái tôi,hay hơn thua với nhau @@
----> Kỳ thi tn đã sát lắm rồi,chúc các bạn năm nay thi tn "chiến" hết mình he ^^

P/S : @hoasakura : Ặc ặc @@ cô nương kia ở đâu nhảy zô "phá" tui zậy hử :D vui lòng xem tin nhắn trong "nhà" rồi nói chuyện tiếp he cô nương ^^

M

maili

nhưng mà bạn maili bảo tế bào AB//abDd nếu có hoán vị gen tạo ra 8 loại giao tử là sai rồi
mình nói là :"Vì chỉ xét 1 TB nên mới có 4 loại, nếu là 1 cơ thể thì là 8 loại rồi."
chứ có nói 1 Tb cho 8 loại đâu:D.
" giảm phân bình thường thực tế " là quá trình giảm phân bình thường phổ biến trong đời sống sinh vật. Trong đời sống thì hiện tượng liên kết gen xảy ra nhiều hơn ,theo lí thuyết tần số hoán vị gen dưới 50% nghĩa là khó xảy ra hơn nên một tế bào thực tế giảm phân cho 2 loại giao tử
đúng là LKG xảy ra nhiều hơn, nhưng tần số HVG dưới 50% là ko đúng đâu (chỉ đúng với sách cũ), sách nc mới viết là "tần số HVG từ 0%-50%"=>nghĩa là có lấy giá trị 50%, điều này ngược với thực tế nhưng sách viết thế chẳng phải công nhận là tấn số có thể đạt đến 50% sao.
Mình nghĩ bộ chọn đáp án 2 với ý nghĩa là: giảm phân bình thường thì ko xét HVG (!!!)
Thật ra trong lịch sự bộ sai ko phải là chuyện hiếm, mình nghĩ mỗi người nên có chính kiến riêng của mình, vậy thôi. Sau này có gặp câu này, mình vẫn sẽ giữ sự lựa chọn của mình, có mất điểm cũng ko sao, quan trọng là mình cảm thấy mình đã làm đúng:D
nếu tui vì mục đích cá nhân hay có "mối thù" gì với các bạn đó thì các bạn nghĩ tui có nên nói ra cái sai của các bạn đó không hè @@ kỳ thi tới sát rồi,nếu không nói thì tới lúc thi ai chịu thiệt là rõ rồi @@ --> kiến thức là của chung,chỉ có chưa biết,chưa hiểu chứ không có ko biết ko hiểu,tương tự chỉ có người "ngộ" trước "ngộ" sau chứ không có chuyện chỉ có người này đc "ngộ" còn người kia thì ko ---> gút lại là tranh luận để cùng tiến lên chứ không phải để khẳng định cái tôi,hay hơn thua với nhau @@
----> Kỳ thi tn đã sát lắm rồi,chúc các bạn năm nay thi tn "chiến" hết mình he ^^

bạn nói hay lắm, khi nào bạn còn, mình còn :|
(ý nói là còn theo topic này đó;) )

C

ccmt19

- Khi tranh luận tớ thg` hơi nóng về mặt CM, bởi đối với tớ tất cả phải chuẩn. Hum nay cậu khoai hay mali hay bất kì ai nói cũng thế thôi. tớ không có ý j cả mà bảo ai tư thù. Tớ gắt gao cũng chỉ mong chúng ta tiến tới kết quả chính xác.
- Tớ góp ý cậu khoai là vì cách trình bày đấy thôi. Nói đơn giản thế này cậu hiểu vấn đề là 1 chuyện, nhưng cần trình bày sao cho ng` khác hiểu mình. Trên 1 bài thi tự luận GV đứng trc 1 xấp bài cao ngất sẽ mệt mỏi bởi những bài luận quá dài. Vào thực tế, giải thích cho 1 bác nông dân hiểu cậu phải nói đơn giản đúng không?
Còn mali vì là ng` mới nên tớ ko muốn góp ý j sâu.

- Nếu như các cậu CM đc là các cậu chuẩn thì tớ OK cái rụp có j đâu. Có sai mới sửa đc. Tớ ko phải mẫu ng` cố chấp.

(Nhưng tớ hơi dè dặt khi thừa nhận SGK NC & sách của bộ là sai. Vì miss Sinh của tớ cũng là 1 ng` thg` ra những dạng câu bẫy như vậy. làm việc với cô cả năm, làm cả gần trăm bài TN, có bài chỉ 10 câu ngắn, mà chẳng bao giờ ko bị gài vài câu. Riêng đề thi cô ra thì ngay cả học chuyên cũng bảo là nhiều sai sót, nhưng khi chúng tớ mang ra chém lại, cô giải thích thì đề chẳng sai dù chỉ 1 ý nhỏ.)

C

ccmt19

Đã check xong. Cô tớ giải thích thế này, mọi ng` tham khảo:
- Đồng ý GP bình thg` không thể loại hoán vị. GP bình thg` ở đây để lọai ĐB.
- Nhưng hoán vị là TH khá đặc biệt nên đề phải nhấn mạnh mới làm.
- Nếu có hoán vị đúng là ra 4.

M

mushroom23

số giao tử nó khác loại giao tử
1 te bào sinh tinh thi cho ra 4 giao tử ( ý nói số lượng)
1 te bào sinh tinh thi cho ra 2 loại giao tử ( lấy ví dụ XY giảm phan cho ra x,x,y,y )
còn loại thì có 2 la x và y thoi
Aa giảm phân cho ra A A a a là 4 giao tử còn loại thì chỉ có 2 là A và a
cần phân biệt chữ "loại"
Túm lại bài này đáp án là gì vậy?
Tớ nghĩ là bài này có chữ "loại" thì chỉ là hai loại tinh trùng X và Y thôi chứ!

M

maili

Đã check xong. Cô tớ giải thích thế này, mọi ng` tham khảo:
- Đồng ý GP bình thg` không thể loại hoán vị. GP bình thg` ở đây để lọai ĐB.
- Nhưng hoán vị là TH khá đặc biệt nên đề phải nhấn mạnh mới làm.
- Nếu có hoán vị đúng là ra 4.
đáp án đó bạn
như vậy khi người ta hỏi vậy thôi thì chọn 2
nhưng nếu có nhấn mạnh đến hoán vị gen thì chọn 4

T

taolatao82

tranh luận cho ra vấn đề
theo mình thì câu 1 chon C câu 2 cũng chọn C
câu 1 hỏi ở một tế bào
câu 2 lại hỏi trong một cơ thể
trong thực tế một tế bào chứa rất nhìu gen đâu chỉ có 3 cặp đang xét, chúng có thể liên kết hoặc phân li độc lập chứ. nếu vậy thì thực tế số tinh trùng sinh ra từ một tế bào là bao nhiêu làm sao mà biết

N

nguyen_anh

neu bai phan 2 cho hoi so loai tinh trung tao thanh thi la 8 vi co trao doi cheo
neu bai hoi so trưng tao thanh la 1. Neu la co bao nhieu loai trung tat ca thi la 8

Top Bottom