[Sinh 9 ]Thắc mắc BT lai 1 cặp tính trạng

K

kimcuong09

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bn ơi có bài như thế này : cho cây có quả vàng thuần chủng lai vs cây có quả lục thuần chủng. F1 thu đc toàn quả vàng.Hỏi tỉ lệ kiểu hình ở F2 như thế nào ?
:rolleyes::rolleyes:tui làm như sau : vì tính trạng quả vàng và quả lục thuần chủng mà F1 lại thu đc hoàn toàn vàng nên quả vàng là tính trạng trội . suy ra F 2 có tỉ lệ kiểu hình 3 vàng : 1 lục.

Nhưng cô giáo tui bảo phải vẽ sơ đồ lai?? nhưng tui thấy sau khi xác định đc tính trạng trội, lặn rồi thì suy ra đc luôn tỉ lệ kiểu hình ở F2 theo quy tỉ lệ F2 trong quy luật phân li của menden.

các bn giải thích giùm tui với

Chú ý tiêu đề cần có [sinh 9]
_tsukushi493_

Last edited by a moderator:
T

tsukushi493

kimcuong09 said:
các bn ơi có bài như thế này : cho cây có quả vàng thuần chủng lai vs cây có quả lục thuần chủng. F1 thu đc toàn quả vàng.Hỏi tỉ lệ kiểu hình ở F2 như thế nào ?
:rolleyes::rolleyes:tui làm như sau : vì tính trạng quả vàng và quả lục thuần chủng mà F1 lại thu đc hoàn toàn vàng nên quả vàng là tính trạng trội . suy ra F 2 có tỉ lệ kiểu hình 3 vàng : 1 lục.

Nhưng cô giáo tui bảo phải vẽ sơ đồ lai?? nhưng tui thấy sau khi xác định đc tính trạng trội, lặn rồi thì suy ra đc luôn tỉ lệ kiểu hình ở F2 theo quy tỉ lệ F2 trong quy luật phân li của menden.

các bn giải thích giùm tui với

Thật ra đề bài của em đưa ra là chưa chặt chẽ!

P thuần chủng , F1 đồng tính mà tính trạng đó do 1 gen qui định => đúng với định luật phân ly của MĐ ở F1 => trội, lặn.

Bài ra mới nói đến F1 . Nếu cho F1 tự thụ phấn tiếp ( A a x A a ) thì đc F2 : 3 : 1.

Bài toán lai nào cũng phải viết SĐL!

Ở bài này nếu em k viết SĐL , em biện luận mới đc KG F1: A a

đùng 1 cái em bảo F2 : 3:1 làm sao đc.

Nhỡ đâu ng ta đem cây F1( A a ) lai vs cây khác có KG khác A a thì sao có đc 3:1 ?

Đúng không?

Em chưa hiểu kỹ định luật 1, 2 của MĐ rùi! Học kỹ lại nhé :)

Top Bottom