[Sinh 9] PP học sinh

C

cattrang2601

Năm nay em lên lớp 9 với ý định thi chuyên môn Sinh học. Em mong các anh chị có thể cho em phương pháp học hiệu quả . Thanks trước ạ

Chị học không giỏi lắm , nhưng chị cũng muốn đóng góp cho em một số ý kiến :)
Hi vọng sẽ giúp ích được cho em :)

Đối với bộ môn này thì em cần nắm chắc lý thuyết là điều đầu tiên . Nắm chắc khái các khái niệm , định lí , định luật rồi sau đó mới áp dụng làm bài tập được em à.
Sinh là bộ môn khá nhiều lí thuyết cũng nhiều công thức nên cần đầu tiên là em phải chăm chỉ , cẩn thận . Và một điều quan trọng không thể thiếu đó là em phải có lòng đam mê vào nó thì mới có thể học tốt được em nhé!
Chị chúc em thành công :)

N

nguyenlamlll

Làm sao cho nó chuyển hóa vào trong máu như glucô :|
Có tình yêu rồi thì mới bắt đầu được mọi chuyện.

Tiếp theo rồi thì học:

1. Nhớ bài học, nhớ ở đây không phải từng câu chữ, mà là làm sao cho nó quen, nắm ý, để mà bất cứ lúc nào cũng "phụt" ra được.
2. Làm bài tập, làm càng nhiều càng giỏi. Nhưng phải biết làm cái nào là cần thiết
3. Suy luận, trí tuệ,...

C

cattrang2601

@ kool : Không phải cứ đọc nhiều là tốt em ạ , điều quan trọng là em phải nắm được nội dung bài ( đọc hiểu chứ không phải đọc vẹt em nhé ).
Chị giả sửa em học bài đầu tiên : em giở sách ra , đọc qua , và khái quát nội dung của bài học ( điều quan trọng là phải khái quát được nội dung ) , rồi vạch ý chính ra ( vạch ra những ý mà mình cần nhớ ) rồi đọc lại và có thể tìm thêm sách nâng cao để học thêm . Như vậy là được rồi .
Hôm sau em sang học bài 2 thì cần phải đọc lại bài một đi , đừng lãng quên nó .
Và một điều quan trọng là học phải nhập tâm , phải hăng say , phải có niềm đam mê với nó thì mới học tốt được em nhé

Top Bottom