Sinh [Sinh 9] Nhóm máu

Tề Tịnh Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng sáu 2017
162
213
51
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1,ở nhà hộ sinh người ta nhầm lẫn 2 đứa con trai , bố mẹ của 1 đứa có nhóm máu O và A; bố mẹ đứa còn lại có nhóm máu A và AB ; 2 đứa trẻ có nhóm máu O và A. xác định đứa con trai nao thuộc cặp bố mẹ nào

2,nếu chỉ dựa vào kiểu hình của cha mẹ có chắc chắn luôn luôn làm được việc như đã nêu ở câu 2 không ? cho ví dụ. trường hợp nào có thể làm được mà không cần xét nghiệm máu của người cha
@bonechimte@gmail.com hiện tại tao bận lắm! Nhờ đứa khác bt chưa!!! Mà thế sai đấy!

• Like
Reactions: Ng.Klinh

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
1,ở nhà hộ sinh người ta nhầm lẫn 2 đứa con trai , bố mẹ của 1 đứa có nhóm máu O và A; bố mẹ đứa còn lại có nhóm máu A và AB ; 2 đứa trẻ có nhóm máu O và A. xác định đứa con trai nao thuộc cặp bố mẹ nào

2,nếu chỉ dựa vào kiểu hình của cha mẹ có chắc chắn luôn luôn làm được việc như đã nêu ở câu 1 không ? cho ví dụ. trường hợp nào có thể làm được mà không cần xét nghiệm máu của người cha
@bonechimte@gmail.com hiện tại tao bận lắm! Nhờ đứa khác bt chưa!!! Mà thế sai đấy!
2.Đứa trẻ nhóm máu O thuộc cặp bố mẹ có nhóm máu O và A
Còn đứa trẻ nhóm máu A thuộc cặp bố mẹ có nhóm máu A và AB
3. Đợi~ pp ^^
Theo t nghĩ là ko chắc! Có thể đc theo một số Th nhưng túm váy lại là ko chắc...
Xác định theo kiểu gen ấy! Vd như bố mẹ mà A vs AB thì con ko có O ( như cái trên ấy)

Last edited:

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
2.Đứa trẻ nhóm máu O thuộc cặp bố mẹ có nhóm máu O và A
Còn đứa trẻ nhóm máu A thuộc cặp bố mẹ có nhóm máu A và AB
3. Đợi~ pp ^^
Theo t nghĩ là ko chắc! Có thể đc theo một số Th nhưng túm váy lại là ko chắc...
Xác định theo kiểu gen ấy! Vd như bố mẹ mà A vs AB thì con ko có O ( như cái trên ấy)
Trả lời kêểu gì vậy em?
Câu 1 sao ko giải thích

Câu 2 em phải trả lời theo chương trình học, nên là chắc chắn nhé, vì sao thì em phải suy nghĩ rồi

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
Trả lời kêểu gì vậy em?
Câu 1 sao ko giải thích

Câu 2 em phải trả lời theo chương trình học, nên là chắc chắn nhé, vì sao thì em phải suy nghĩ rồi
Anh ơi ý em là nếu chỉ nhìn vào kiểu hình của bố mẹ thì KO CHẮC đã xác định đc con mà@@ theo em là căn cứ vào gen....
Còn câu 1: thì con bạn em có biết vì đã nhắn tin cho em và nó chỉ lấy câu 1 để hỏi câu 2 thoi anh ạ@@

• Like
Reactions: Tề Tịnh Hy

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
+ bố mẹ của 1 đứa có nhóm máu O và A => con chắc chắn sẽ nhận giao tử IO
+ bố mẹ đứa còn lại có nhóm máu A và AB => con chắc chắn sẽ nhận IA => con nhóm máu A hoặc AB
vậy con nhóm máu A thuộc cặp vợ chồng thứ 2, con nhóm O thuộc cặp vch 1
nếu chỉ dựa vào kiểu hình của cha mẹ có chắc chắn luôn luôn làm được việc như đã nêu ở câu 2 không ? cho ví dụ. trường hợp nào có thể làm được mà không cần xét nghiệm máu của người cha
''chắc chắn luôn luôn làm được việc như đã nêu ở câu 2''
??? việc gì nêu ở câu 2

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
+ bố mẹ của 1 đứa có nhóm máu O và A => con chắc chắn sẽ nhận giao tử IO
+ bố mẹ đứa còn lại có nhóm máu A và AB => con chắc chắn sẽ nhận IA => con nhóm máu A hoặc AB
vậy con nhóm máu A thuộc cặp vợ chồng thứ 2, con nhóm O thuộc cặp vch 1

''chắc chắn luôn luôn làm được việc như đã nêu ở câu 2''
??? việc gì nêu ở câu 2
Là cái việc xác định con là của bố mẹ nào đoá chị lênh:3

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
21
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Anh ơi ý em là nếu chỉ nhìn vào kiểu hình của bố mẹ thì KO CHẮC đã xác định đc con mà@@ theo em là căn cứ vào gen....
Còn câu 1: thì con bạn em có biết vì đã nhắn tin cho em và nó chỉ lấy câu 1 để hỏi câu 2 thoi anh ạ@@
Đã đăng lên diễn đàn thì cx phải giải đáp đủ chứ, chứ đăng lên rứa?

2,nếu chỉ dựa vào kiểu hình của cha mẹ có chắc chắn luôn luôn làm được việc như đã nêu ở câu 2 không ? cho ví dụ. trường hợp nào có thể làm được mà không cần xét nghiệm máu của người cha
----
Nhờ mỗi 1 người thui nhỉ?
Câu 1 bạn làm như chị Khánh Linh @Ng.Klinh hoặc có thể lam như mình ( Nó hơi dài). Do mình chưa học dạng này chỉ coi qua Phương Linh tỉ tỉ @Oahahaha làm nên mình làm thử. Sai sót bạn thông cảm nhé!

Top Bottom