Sinh [Sinh 9] Lai 2 cặp tính trạng

NT Diễm Quỳnh

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng mười 2017
4
0
1
21
Hà Tĩnh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho 2 giống cà chua thuần chủng quả đỏ dạng bầu dục lai với cà chua quả đỏ dạng tròn với nhau được F1 toàn cà chua quả đỏ dạng tròn . cho F1 lai phân tích thì kết quả như thế nào biết các gen phânl li độc lập với nhau

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
cho 2 giống cà chua thuần chủng quả đỏ dạng bầu dục lai với cà chua quả đỏ dạng tròn với nhau được F1 toàn cà chua quả đỏ dạng tròn . cho F1 lai phân tích thì kết quả như thế nào biết các gen phânl li độc lập với nhau
Bạn xem chỗ mk đổi màu phân trích xem có phải quả vàng ko bạn?

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
21
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Bone nói đúng đó, Đạt thấy đề này có gì đó không đúng, không ổn, không chuẩn.
đúng rồi đó bạn đề cho ở đó là quả đỏ đấy
2 loại thuần chủng thì nó khác nhau và đối lập nhau về kiểu hình của 2 cặp tính trạng ( trội - lặn) nên không thể đỏ với đỏ . Bạn xem lại đề giúp mình để mình hỗ trợ kịp thời nha!

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
2 loại thuần chủng thì nó khác nhau và đối lập nhau về kiểu hình của 2 cặp tính trạng ( trội - lặn) nên không thể đỏ với đỏ . Bạn xem lại đề giúp mình để mình hỗ trợ kịp thời nha!
... đệ đọc ở đâu ra cái kiểu P thuần chủng thì phải tương phản vậy? Nó thuần chủng thì chỉ là thuần chủng mà thôi, chẳng ai bắt nó phải là tính trạng đối lập nhau đâu nhé!
đề ko sai em à, không phải bài nào không giống sách giáo khoa là cũng sai đâu nhé!
P thuần chủng bầu dục x tròn --> 100% tròn => tròn trội so với bầu dục
Quy ước: A_ tròn > a_ bầu dục.
(không biết kiểu hình đối lập với quả đỏ là gì, nhưng chị cứ mặc định như sgk là đỏ trội so với vàng nhé!)
B_đỏ > b_vàng
P thuần chủng đỏ x đỏ --> 100% đỏ
==> P có kiểu gen là BB x BB --> 100% BB
P thuần chủng tròn x bầu dục --> 100% tròn
==> P có kiểu gen là AA x aa --> 100% Aa
F1: AaBB
F1 lai phân tích với cây aabb (vàng bầu dục)
AaBB x aabb --> 1AaBb : 1aaBb (1 đỏ tròn : 1 đỏ bầu dục)

• Like
Reactions: Ngọc Đạt
Top Bottom