[Sinh 9] đột biến

L

lazy99

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hôm nay em làm một đề kiểm tra có câu này:
Một cơ thể có 2n=20 NST. đột biến tạo thành 21NST.
a. đột biến này thuộc dạng nào
b.ở người có loại đột bến này không?nó có thể ở bệnh nào?
===
em trả lwoif được r nhưng mà ở câu b, em nghĩ là có 4 loại bệnh là bệnh Đao,bệnhTowcsno, bệnh siêu nữ(XXX),bệnh claiphento đều hình thành do sự phân li không bình thường của NST gây ra thể dị bội..
nhưng khổ nỗi hỏi thầy thầy bảo chỉ có bệnh Đao thôi.em hỏi làm s thì thầy bảo về nhà nghiên cứu .ai giải thích giúp em được không ạ?? "loại đột biến" thì nó phải là đột biến thể dị bội hoặc đột biến thế đa bội chứ ạ.chẳng lẽ lại là đột biến thể 3 nhiễm và đột biến thể một nhiễm?? kể cả có là lạoi đột biến thể 3 nhiễm như phần a thì ở người có 2 loại bệnh điển hình là bệnh Đao và cả bệnh tớcnơ nữa chứ...trời ơi khó nghĩ quá@-)

Last edited by a moderator:
M

maquyvodoi

a, đột biến 3 NST đó bạn
theo mình thấy trong sgk thì bệnh tớcnơ là thiếu một NST ( NST số 23 ) chứ đâu phải là thêm đây là mất một NST còn theo ý a là thêm một NST chứ

L

lazy99

thì có nghĩa là nếu xét trường hợp chung là đột biến số lượng NST thì nó có 4 loại bệnh đó
còn nếu chỉ xét mỗi trường hợp là đột biến thêm 1 NST thì cũng phải có 2 bệnh là bệnh đao và bệnh Siên nữ (XXX)
=>ý mình hỏi là câu b người ta hỏi về trường hợp chung là đột biến số lượng NST hay trường hợp riêng là chỉ hỏi về thêm một NST thôi??

Top Bottom