[Sinh 9] Di truyền học người

N

nhocmap249

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ở người, tính trạng nhóm máu được chi phối bởi 3 alen IB, IA, IO. tính trạng thuận phải (P), mắt nâu (N) là trội so với thuận trái (p) và mắt đen (n). các gen xác định các tính trạng tồn tại trên các NST tương đồng khác nhau.
Có 2 anh em sinh đôi cùng trứng, vợ người anh có nhóm máu A, thuận phải, mắt đen ; gia đình người anh có 2 con trai : 1 có máu A, thuận trái, mắt nâu ; 1 có máu B, thuận phải, mắt đen. Vợ người em có máu B, thuận trái, mắt nâu ; gia đình người em sinh được 1 con gái máu B, thuận phải, mắt đen. Tìm kiểu gen, kiểu hình của 2 anh em sinh đôi và kiểu gen của những người còn lại
Anh/chị/ bạn giải giúp em ạ. Em cảm ơn nhiều :)

Nhóm B chứ k phải A

Last edited by a moderator:
C

cherrynguyen_298

ở người, tính trạng nhóm máu được chi phối bởi 3 alen IB, IA, IO. tính trạng thuận phải (P), mắt nâu (N) là trội so với thuận trái (p) và mắt đen (n). các gen xác định các tính trạng tồn tại trên các NST tương đồng khác nhau.
Có 2 anh em sinh đôi cùng trứng, vợ người anh có nhóm máu A, thuận phải, mắt đen ; gia đình người anh có 2 con trai : 1 có máu A, thuận trái, mắt nâu ; 1 có máu B, thuận phải, mắt đen. Vợ người em có máu B, thuận trái, mắt nâu ; gia đình người em sinh được 1 con gái máu A, thuận phải, mắt đen. Tìm kiểu gen, kiểu hình của 2 anh em sinh đôi và kiểu gen của những người còn lại
Anh/chị/ bạn giải giúp em ạ. Em cảm ơn nhiều :)

Bạn xem lại đề bài chỗ người con gái có nhóm máu A, nếu theo thuyết di truyền và sinh đôi cùng trứng thì mk nghĩ đề bài sai rồi , nếu con gái nhóm máu B thì giải đk, tìm đk tất cả kiểu gen của m.n.

C

cherrynguyen_298

Kiểu gen của 2 anh em sinh đôi là IBPpNn
Kiểu hình nhóm máu B, thuận phải, mắt nâu

Kiểu gen của vợ người anh là IAPpnn
Kiểu hình nhóm máu A, thuận phải, mắt đen

Kiểu gen của 2 con trai người anh là IAppNn và IBPPnn (IBPpnn)
Kiểu hình nhóm máu A, thuận trái, mắt nâu và nhóm máu B, thuận phải, mắt đen

Kiểu gen của vợ người em là IBppNn
Kiểu hình nhóm máu B, thuận trái, mắt nâu

Kiểu gen của con người emi là IBPpnn
Kiểu hình nhóm máu B, thuận phải, mắt đem

Top Bottom