[Sinh 9]Các bạn giúp mình mấy câu này với!!!!!!!!

M

moonlightdie

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1.Dạng đột biến nào nguy hiểm nhất,vì sao?
2.Bệnh máu khó đông do gen trội hay gen lặn quy định.Sự di truyền này có liên quan đến giới tinh không.Vì sao?
3.Ở một loài,Gen A quy định lông đên trội hoàn toàn so với gen a quy định lông trắng,gen B q đ lông xoăn trội hoàn toàn so với gen q đ lông thẳng.Các gen này phân li độc lập với nhau và đều nằm trên NST thường.Cho nòi lông đên xoăn thuần chúng lai với long trắng,thẳng thu đc F1.Cho F1 lại phân tích thì kết qua KG và KH cuả phép lai ntn?
4.Chuột tính trặng đuôi cong trội hoàn toàn với đuôi thẳng
a,khi cho đuôi đo giao phối với đuôi thẳng F1 thu đc toàn đuôi công
b,Cho một số bố mẹ khác nhau,chuột con F1 50% số chuột đuôi công và 50%số chuột đuôi thẳng
Xác đinh KG,kH của chuột bố mẹ và con lai F1 trong 2 trường hợp trên

Last edited by a moderator:
P

pe_kho_12412

cho chị giúp em mấy bài này nhé!

1.Dạng đột biến nào nguy hiểm nhất,vì sao?

theo chị đựoc biết thì đột biến mất đoạn trong đột biến cấu trúc NST là nguy hiểm nhất.Bởi đb mất đoạn sẽ làm giảm số lượng gen trên NST\Rightarrowthường gây chết do sự mất cân bằng của hệ gen.
TD : đb làm mất đoạn NST 21 ở người gây ung thu máu

2.Bệnh máu khó đông do gen trội hay gen lặn quy định.Sự di truyền này có liên quan đến giới tinh không.Vì sao?

bệnh máu khó đông do gen lặn quy định, sự di truyền này có liên quan đến giới tính em nhé, bởi bệnh máu khó đông là 1 trong những hiện tượng di truyền chéo mà :), bệnh này do gen lặn nằm trên NST X em nha.

3.Ở một loài,Gen A quy định lông đên trội hoàn toàn so với gen a quy định lông trắng,gen B q đ lông xoăn trội hoàn toàn so với gen q đ lông thẳng.Các gen này phân li độc lập với nhau và đều nằm trên NST thường.Cho nòi lông đên xoăn thuần chúng lai với long trắng,thẳng thu đc F1.Cho F1 lại phân tích thì kết qua KG và KH cuả phép lai ntn?
câu này chị nhớ không nhầm thì trong sách lớp 9 ấy có phép lai này phải ( trong bài quy luật phân li độc lập ý), nhưng nó chỉ đổi đi tính trạng thôi ah (hình như là vàng trơn với xanh nhăn), em thử giở sách ra xem nhé!;)

4.Chuột tính trặng đuôi cong trội hoàn toàn với đuôi thẳng
a,khi cho đuôi đo giao phối với đuôi thẳng F1 thu đc toàn đuôi công
b,Cho một số bố mẹ khác nhau,chuột con F1 50% số chuột đuôi công và 50%số chuột đuôi thẳng
Xác đinh KG,kH của chuột bố mẹ và con lai F1 trong 2 trường hợp trên

quy ước : A quy định tính trạng : đuôi cong.
a quy định tính trạng đuôi thẳng
em xem nhé , 2 th này đều là phép lai phân tích nak, nếu tỉ lệ 100% thì đó là kiểu gen đồng hợp ( Aa), nếu 1:1 như câu b thì đó là kiểu gen dị hợp .

a, vì F1 cho ra toàn đuôi cong nên tính trạng đuôi cong trội so với tính trạng đuôi thẳng.

P : AA * aa --> F1 Aa ( em học rồi chi :D )

b, vì F1 có tỉ lệ 1:1 ---> P : Aa * aa --> F1 : 1/2 Aa : 1/2 aa.

kiểu hình thì đề bài cho rồi mà , ;))

chúc em học tốt.:)

Last edited by a moderator:
T

thuyhien_1997

P: lông đen xoănT/C + lông trắng thẳngT/C
AABB aabb
Gp: AB ab
F1: AaBb(100%đen xoăn)
F1 lai phân tích:
lông đen xoăn + lông trắng thẳng
AaBb aabb