[Sinh 9]Bài tập tính trạng trội k hoàn toàn

R

rankute_12345

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho 1 loại côn trùng khi thực hiện phép lai giữa 2 cá thể P thu được F1 đồng loạt giống nhau, tiếp tục cho F1 tạp giao với nhau F2 kêt quả như sau : 64 cá thẻ mắt đỏ , 130 cá thể măt vàng , 65 cá thể mắt trắng .
a) hãy giải thích kết quả và lập sơ đồ lai nói trên
b)để thu được con lai có tỉ lệ 50% mắt đỏ và 50% mắt vàng thì kiểu gen và kiểu hình của bố mẹ phải ntn? lập sơ đồ cho biết tính trạng mắt đỏ trội so với mắt trắng

ai làm giúp em bài này với . thứ 6 em phải nộp bài rồi .
em thanks trước nha!=D>=D>

tsukushi493 said:
Chú ý tiêu đề, cần có [Sinh 9].
Nguyên văn: giup em làm bài này với!
Đã sửa!

Last edited by a moderator:
Z

zotahoc

cho 1 loại côn trùng khi thực hiện phép lai giữa 2 cá thể P thu được F1 đồng loạt giống nhau, tiếp tục cho F1 tạp giao với nhau F2 kêt quả như sau : 64 cá thẻ mắt đỏ , 130 cá thể măt vàng , 65 cá thể mắt trắng .
b)để thu được con lai có tỉ lệ 50% mắt đỏ và 50% mắt vàng thì kiểu gen và kiểu hình của bố mẹ phải ntn? lập sơ đồ cho biết tính trạng mắt đỏ trội so với mắt trắng

a)Vì thế hệ F2 là 64 cá thẻ mắt đỏ , 130 cá thể măt vàng , 65 cá thể mắt trắng với tỉ lệ trung bình 1 mắt đỏ: 2 mắt vàng : 1 mắt trắng => mắt vàng là tính trạng trung gian giữa mắt đỏ và mắt trắng.
Giả sử mắt đỏ trội hơn so với mắt trắng thì:
Quy ước:
Gen A quy định mắt đỏ
Gen a quy định mắt trắng
Sơ đồ lai:
P: mắt đỏ X mắt trắng
.......AA...............aa
G: A a
F1: Aa (mắt vàng)
F1 X F1: mắt vàng X mắt vàng
.....................Aa.....................Aa
G: A,a A,a
F2: AA, Aa, Aa, aa
Tỉ lệ kiểu gen: 1AA: 2Aa :1aa
Tỉ lệ kiểu hình: 1 mắt đỏ : 2 mắt vàng : 1 mắt trắng
.......................1 trội : 2 trung gian : 1 lặn.........
Câu b ta có thể lập bảng rồi rút ra kết luận. :)

T

tsukushi493

rankute_12345 said:

a)Vì thế hệ F2 là 64 cá thẻ mắt đỏ , 130 cá thể măt vàng , 65 cá thể mắt trắng với tỉ lệ trung bình 1 mắt đỏ: 2 mắt vàng : 1 mắt trắng => mắt vàng là tính trạng trung gian giữa mắt đỏ và mắt trắng.
Giả sử mắt đỏ trội hơn so với mắt trắng thì:
Quy ước:
Gen A quy định mắt đỏ
Gen a quy định mắt trắng

Sơ đồ lai:
P: mắt đỏ X mắt trắng
.......AA...............aa
G: A a
F1: Aa (mắt vàng)
F1 X F1: mắt vàng X mắt vàng
.....................Aa.....................Aa
G: A,a A,a
F2: AA, Aa, Aa, aa
Tỉ lệ kiểu gen: 1AA: 2Aa :1aa
Tỉ lệ kiểu hình: 1 mắt đỏ : 2 mắt vàng : 1 mắt trắng
.......................1 trội : 2 trung gian : 1 lặn.........
Câu b ta có thể lập bảng rồi rút ra kết luận. :)

+) Chỗ bôi đậm, em lập luận như vậy chưa ổn đâu nhé.
Nên làm như sau sẽ chặt chẽ, hợp lí hơn nè:
Bài ra thu đc 1 đỏ: 2 vàng: 1 trắng -> tính trạng màu sắc hoa đúng với định luật phân ly của Men Đen trong trường hợp trội k hoàn toàn.
-> Qui ước : A A_ đỏ
A a_ vàng
a a _trắng.

+) Câu b để thu đc KH 50% đỏ (A A ) : 50% vàng (A a )=> 2 bên bố mẹ đều phải cho đc giao tử A và ít nhất 1 bên bố hoặc mẹ cho đc giao tử a => KG bố mẹ : A A ( đỏ )x A a ( vàng ).

Top Bottom