[ Sinh 9 ] Bài tập di truyền

K

k4svpro

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Anh chị ơi bài xoáy quá em ko là đc giúp em vs!
Ở ruồi giấm gen A-thân xám là trội hoàn toàn so vs alen a quy định thân đen. Gen B- cánh dài là trội hoàn toàn so vs alen b quy định cánh cụt. Người ta cho 2 giòng ruồi giấm t/c lai vs nhau , đời F2 đều có KH thân xám cánh dài và dị hợp tử 2 cặp gen (Aa;Bb) . Có thể dùng phương phép lai nào dể xác định đc 2 cặp gen(Aa;Bb) nằm trên 2 cặp NST khác nhau hay nằm trên cùng 1 NST?

T-mod: maidoany_nhi said:
Chú ý: Lưu ý cách trình bày tiêu đề: [ Sinh + lớp ] + tên Topic phù hợp.
Nhắc nhở lần đầu. Tái phạm De bài trực tiếp không chỉnh sửa.

Thân ~ Nhi

Last edited by a moderator:
L

lazy99

Anh chị ơi bài xoáy quá em ko là đc giúp em vs!
Ở ruồi giấm gen A-thân xám là trội hoàn toàn so vs alen a quy định thân đen. Gen B- cánh dài là trội hoàn toàn so vs alen b quy định cánh cụt. Người ta cho 2 giòng ruồi giấm t/c lai vs nhau , đời F2 đều có KH thân xám cánh dài và dị hợp tử 2 cặp gen (Aa;Bb) . Có thể dùng phương phép lai nào dể xác định đc 2 cặp gen(Aa;Bb) nằm trên 2 cặp NST khác nhau hay nằm trên cùng 1 NST?
---Dùng phép lai phân tích:
+nếu con lai cho ra 4 loại kiểu hình thì là phân li đôc lap==> 2 cặp gen nằm trên 2 cặp NST khac snhau
+nếu con lai cho ra 2 loại kiểu hình là di truyền liên kết==>2 cặp gen cùng nằm trên một cặp NST
(bạn tự viết sơ đồ lai nhé)

Top Bottom