[Sinh 9 ]Bài tập Di Truyền học

O

ongbaby_97

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi người thử làm giúp mình những bài sau đêý với :

Bài tập 1: Cho 2 thứ lúa thuần chủng lai với nhau. Một thứ là chính sớm, 1 thứ là chín muộn, F1 thu được toàn lúa chính sớm.
a) Cho biết kết quả lai ở f2?
b) Nếu ngay ở F1 có tỷ lệ phân tính là 3:1 thì kiểu gen và kiểu hình của P như thế nào?
c) Muốn cho F1 có tỷ lệ 1:1 thì kiểu gen và kiểu hình của P như thế nào ? Biết 1 gen quy định 1 tính trạng

Chú ý tiêu đề cần có [sinh 9]
_Tsukushi493_

Last edited by a moderator:
T

tsukushi493

mọi người thử làm giúp mình những bài sau đêý với :

Bài tập 1: Cho 2 thứ lúa thuần chủng lai với nhau. Một thứ là chính sớm, 1 thứ là chín muộn, F1 thu được toàn lúa chính sớm.
a) Cho biết kết quả lai ở f2?
b) Nếu ngay ở F1 có tỷ lệ phân tính là 3:1 thì kiểu gen và kiểu hình của P như thế nào?
c) Muốn cho F1 có tỷ lệ 1:1 thì kiểu gen và kiểu hình của P như thế nào ? Biết 1 gen quy định 1 tính trạng

Gợi ý cho em nè:

+ Qui ước : A_chín sớm > a_chín muộn. ( biện luận ......... chắc em làm đc ......... )
+3:1 => .... biện luận :đúng vs định luật phân ly của MĐ ở F2 => KG: F1....
=> KG P ....
+ 1:1 => ....Biện luận : đúng với phép lai phân tích => KG F1 .... => KG P

Bài tập rất rất cơ bản rùi, không có jh có khó , đòi hỏi suy luận jh cả, em chịu khó suy nghĩ và hoc kỹ sgk hơn nhé!

O

ongbaby_97

cái mak em can` nó là cái cách mà biện luận cơ.. có aj giúp em cụ thể hơn đk k :):(

Y

yuper

cái mak em can` nó là cái cách mà biện luận cơ.. có aj giúp em cụ thể hơn đk k :):(

Câu a bạn dựa vào TL KH ở F1 rồi xác định trội lặn ---> quy ước ----> viết SĐL rồi từ SĐLsuy ra TL KG và KH ở F2
Câu b và c bạn dựa vào QL phân li và phép lai phân tích để ---> KG và KH của P

Top Bottom