[sinh 8]Một số câu hỏi thông minh trong đề thi đây!

M

minhnhat2810102

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ái chà! Nhiều câu hỏi khó trong đề ôn môn Sinh Học quá các bạn ơi. Mình có một số câu hỏi (có vài câu trả lời) để các bạn giải quyết:;)

[FONT=&quot][FONT=&quot] 1. [/FONT][/FONT]Moãi laàn co , taâm thaát ñaåy ñöôïc khoaûng 70 ml maùu , Vaäy trong 24 giôø , taâm thaát ñaåy ñi ñöôïc bao nhieâu lít maùu ?

2. [FONT=&quot][FONT=&quot][/FONT][/FONT]Nhôø ñaâu taâm thaát sinh ñöôïc moät coâng lôùn vaø lieân tuïc sinh coâng nhö vaäy ?

( Traû lôøi : Thaønh cô taâm thaát raát daøy , nhaát laø taâm thaát traùi . Taâm thaát laøm vieäc 12 h nghæ 12 h . Tim chieám 1/200 khoái löôïng cô theå nhöng löôïng maùu ñi nuoâi tim chieám 1/10 löôïng maùu ñi nuoâi cô theå )

3.
Giữa Thỏ và Người, hãy nêu sự giống và khác nhau về Hô hấp.

4.Các bác sĩ thường dùng ống nghe, nghe tiếng đập của tim để chuẩn đoán bệnh. Tiếng Tim do đâu sinh ra?

Gợi ý:

_Do sự co tâm thất và đóng van nhĩ thất.
_Do sự đóng các van động mạch chủ và động mạch phổi gay ra.
_Do sự va chạm của các mỏm tim vào lồng ngực.

Chỉ có mấy câu đó thôi. Mong các bạn cho ý kiến cũng như câu trả lời cho mấy câu còn lại :)>-

Last edited by a moderator:
K

kudo_sinichi

Câu 1: Bạn cứ tính xem 24h là bao nhiêu giây, sao đó tính số lần tim đập , tiếp theo tính số lần tâm thất hoạt động rồi nhân kết quả lên...
Bây giờ nói sơ qua thôi để khi rãnh rồi giải tiếp nha!!! :)

T

ttbhghs

Ái chà! Nhiều câu hỏi khó trong đề ôn môn Sinh Học quá các bạn ơi. Mình có một số câu hỏi (có vài câu trả lời) để các bạn giải quyết:;)

[FONT=&quot][FONT=&quot] 1. [/FONT][/FONT]Moãi laàn co , taâm thaát ñaåy ñöôïc khoaûng 70 ml maùu , Vaäy trong 24 giôø , taâm thaát ñaåy ñi ñöôïc bao nhieâu lít maùu ?

2. Nhôø ñaâu taâm thaát sinh ñöôïc moät coâng lôùn vaø lieân tuïc sinh coâng nhö vaäy ?

( Traû lôøi : Thaønh cô taâm thaát raát daøy , nhaát laø taâm thaát traùi . Taâm thaát laøm vieäc 12 h nghæ 12 h . Tim chieám 1/200 khoái löôïng cô theå nhöng löôïng maùu ñi nuoâi tim chieám 1/10 löôïng maùu ñi nuoâi cô theå )

3.
Giữa Thỏ và Người, hãy nêu sự giống và khác nhau về Hô hấp.

4.Các bác sĩ thường dùng ống nghe, nghe tiếng đập của tim để chuẩn đoán bệnh. Tiếng Tim do đâu sinh ra?

Gợi ý:

_Do sự co tâm thất và đóng van nhĩ thất.
_Do sự đóng các van động mạch chủ và động mạch phổi gay ra.
_Do sự va chạm của các mỏm tim vào lồng ngực.

Chỉ có mấy câu đó thôi. Mong các bạn cho ý kiến cũng như câu trả lời cho mấy câu còn lại :)>-

Câu 3 :
*Giống nhau:
- Cũng gồm các giai đoạn thông khí ở phổi, trao đổi khí ở phổi và trao đổi khí ở tế bào
-Sự trao đổi khí ở phổi và tế bào cũng theo cơ chế khuếch tán từ nơi nồng độ cao tới nơi nồng độ thấp.
*Khác nhau:
- Ở thỏ, sự thông khí ở phổi chủ yếu do hoạt động của cơ hoành và lồng ngực, do bị ép giữa 2 chi trước nên ko dãn nở về phía 2 bên.
- Ở người, sự thông khí ở phổi do nhiều cơ phối hợp hơn và lồng ngực dãn nở cả về phía 2 bên.

Pm : câu 1 và 2 chắc bạn bị lỗi font hả ? Sửa lại đi nha ! :D

H

hienhdtph

Những câu hỏi hơi bị ngố

1; Mối quan hệ giữa các hệ cơ quan mà em đã học. Biện phápbaor vệcacs hệ cơ quan?
2; Trẻ em đấm giài có phải là phản xạ không.Vì sao?
3; Giả thích câu tục ngữ : NHAI KĨ NO LÂU

K

kudo_sinichi

Mình giúp bạn câu 3 trước nha!!!
Giải thích câu :''Nhai kĩ no lâu''
- Nhai kĩ khi ăn thức ăn dc nghiền nhỏ ngấm đều nước bọt --> tạo đều kiện cho sự tiêu hoa ở dại dày và ruột non diễn ra thuận lợi và triệt để --> giúp cơ thể hấp thụ chất dinh dưỡng tốt hơn(no lâu hơn)!!!
Mình nghĩ là đúng rồi đấy!!! Thầy giáo đã giảng cho tụi mình câu này rồi mà!!! :)

H

htl123

câu1 : 20160000 ml máu
vậy mà không tính ra
Chỉ có mấy câu đó thôi. Mong các bạn cho ý kiến cũng như câu trả lời cho mấy câu còn lại >-

->Cảnh cáo lần 1:

K dùng những từ ngữ xúc phạm thành viên trên diễn đàn!!!

Last edited by a moderator:
I

ice_phoenix

Câu 2 nè:
trẻ em "giấm đài" là 1 phản xạ do khi co quá nhiều lượng nước thải tích trữ trong người thì phản xạ sẽ tự động ra lenh thải
ra

N

nhimtet3796

1. tại sao trước khi ăn cơm, 1 số người thường uống nước canh, trà, rượu khai vị? việc làm đó có lợi hay hại? phân tích
2. 1 người bị chứng thiếu axit trong dạ dày thì việc tiêu hóa ở ruột non ntn?
3. nêu tác hại có thể xảy ra đối với bệnh nhân bị xơ gan
4. 1 người bị cắt bỏ túi mật, sự tiêu hóa gặp những trở ngại j? cần chú ý j khi ăn uống?
5. giải thích: 'chỉ cần ngừng thở 3-5' thì máu qua phổi chẳng có oxi mà nhận'

thứ 6 (18/12/09 ) là kiểm tra rồi
giúp mình với~
cảm ơn nhiều

Top Bottom