[Sinh 7 ]Câu hỏi về thỏ ( đã gộp)

V

vinh001

Last edited by a moderator:
D

djbirurn9x

Các bạn cho mình hòi tại sao khi thỏ chạy chốn khi bị săn đuổi lại có đường gấp khúc mà thỏ không cần ngừng đột xuất rồi chạy tiếp mà vửa quẹo khúc này rồi liền quẹo khúc kia ngay
Theo mình nghĩ thỏ chạy như vậy để làm cho thú ăn thịt dễ bị mất phương hướng khi chạy, từ đó giúp thỏ thoát được kẻ thù dễ dàng.

M

mihiro

[Sinh 7]Thỏ, câu hỏi khó ?! >.<

Giúp mình trả lời câu hỏi của Sgk:
**) Nêu ưu điểm của sự thai sinh so với sự đẻ trứng và noãn thai sinh? (bài "Thỏ" ấy!)

*** Giúp mình nhak, mình cần gấp, cảm ơ nhiều lắm!!!
~~> Chú ý tiêu đề

C

chomalina

Chà chà...:-? Câu này hơi khó đây :|
Ưu điểm của sự thai sinh ở thỏ:
- Không gian phát triển rộng hơn so với noãn thai sinh (trong noãn thai sinh, phôi phát triển trong ống dẫn trứng, còn ở sự thai sinh, phôi phát triển trong tử cung)
- Ở sự thai sinh, chất dinh dưỡng được lấy trực tiếp từ cơ thể mẹ do đó, chất dinh dưỡng đảm bảo đầy đủ và "chất lượng" ;)), còn noãn thai sinh, chất dinh dưỡng d lấy từ khối noãn hoàn nên chất dinh dưỡng có khi ko được đầy đủ và liên tục bằng. :D
Có j`thiếu thì bạn bổ sung giùm mình nha! ;) :)\oint_{}^{}

M

mihiro

[Sinh 7]Câu hỏi cực khó về Thỏ! Cần gấp, mai kt!

Câu này là câu hỏi sao trong Sgk, các bạn giúp mình nhak!: :|

*) Hãy cho biết vì sao thỏ hoang di chuyển với vận tốc tối đa là 74 km/h, trong khi đó cáo xám: 64 km/h; chó săn: 68 km/h; chó sói: 69,23 km/h, thế mà trong nhiều trường hợp thỏ rừng vẫn không thoát khỏi những loài thú ăn thịt kể trên? @-) @-)

*** Giúp mihiro nhak, cần cấp bách lắm rồi, ai làm dc mihiro thanks!!! (giải thích rõ ràng 1 chút nhak ----> điều kiện hơi nhiều quá nhỉ ?! >.<)
~~>Chú ý tiêu đề

H

harrypotter28028

Chắc là vì thỏ chạy theo đường zic zắc ---> trong 1 thgian dài chạy như vậy sẽ tốn sức ---> tốc độ của thỏ giảm , bên cạnh đó chó sói, cáo,... thì chạy theo đường thẳng ---> trong cùng 1 thgian mà quãng đường thỏ chạy nh` hơn cáo, cho dù tốc độ có hơn nhưng cáo vẫn có thể bắt đc thỏ

V

vnhatmai26

Vì thỏ di chuyển nhanh nên dễ mất sức ,còn các loài thú trên tuy có tốc độ chạy chậm hơn nhưng dai sức .
Và còn thỏ chạy theo đường ziczac nên dễ bị đuối sức và quãng đường ngắn ,các thú trên chạy theo đường thẳng nên dư sức và nhanh hơn

3

321zaq

Vì đường chạy lúc đó của thỏ không có bụi cây rậm và thỏ chạy không dai sức bằng các con thú ăn thịt trên

C

chomalina

Theo tớ, tớ cũng nghĩ là thỏ chạy theo đường ziczac nên rất nhanh mệt, và cũng vì thỏ ko dai sức bằng những con thú khác [những con thú ăn thịt có thân hình rất to] nên những con thú kia sẽ rất dễ bắt đc :D

M

mr.lik

Đơn giản : Có 3 phương án (_ _! )
1 . Như trên : Thỏ chạy zic zac
2 . Bị hội đồng
3 . Thỏ chưa đạt tốc độ tối đa đã bị bắt >"<

D

dienlenmat

*) Hãy cho biết vì sao thỏ hoang di chuyển với vận tốc tối đa là 74 km/h, trong khi đó cáo xám: 64 km/h; chó săn: 68 km/h; chó sói: 69,23 km/h, thế mà trong nhiều trường hợp thỏ rừng vẫn không thoát khỏi những loài thú ăn thịt kể trên? @-) @-)

*** Giúp mihiro nhak, cần cấp bách lắm rồi, ai làm dc mihiro thanks!!! (giải thích rõ ràng 1 chút nhak ----> điều kiện hơi nhiều quá nhỉ ?! >.<)

Thỏ khi bị kẻ thù rượt đuổi thường chạy theo hình chữ z, làm cho kẻ thù bị mất đà nên ko thể vồ dc thỏ.

Lợi dụng khi kẻ thù mất đà, thỏ liền lao theo một hướng khác và có thể nhanh chóng lẩn trốn vào bụi rậm.

Với thân hình thon nhỏ và bộ lông dày, thỏ có thể len lỏi, thậm chí lách vào trong bụi cây có lá nhọn.

Câu này tớ đảm bảo đúng, kt cứ chép y nguyên như rứa :)) =))

Mọi ng nhớ thank ;))

H

harrypotter28028

Thỏ khi bị kẻ thù rượt đuổi thường chạy theo hình chữ z, làm cho kẻ thù bị mất đà nên ko thể vồ dc thỏ.

Lợi dụng khi kẻ thù mất đà, thỏ liền lao theo một hướng khác và có thể nhanh chóng lẩn trốn vào bụi rậm.

Với thân hình thon nhỏ và bộ lông dày, thỏ có thể len lỏi, thậm chí lách vào trong bụi cây có lá nhọn.

Câu này tớ đảm bảo đúng, kt cứ chép y nguyên như rứa :)) =))

Mọi ng nhớ thank ;))
;)) cái này là chứng minh tại sao thỏ ko bị bắt rồi cậu ơi
bạn ý hỏi vì sao thỏ bị bắt mà

P

phandinhthang2010

bài này tớ học rồi . Câu trả lời rất đơn giản, đó là vì thỏ chạy không giai sức bằng những ĐV kia nên mới bị bắt

D

djbirurn9x

Giúp mình trả lời câu hỏi của Sgk:
**) Nêu ưu điểm của sự thai sinh so với sự đẻ trứng và noãn thai sinh? (bài "Thỏ" ấy!)
*** Giúp mình nhak, mình cần gấp, cảm ơ nhiều lắm!!!
Ưu điểm:
_Bảo vệ được con non tốt hơn
_Không phụ thuộc vào lượng noãn hoàng có trong trứng
_Được nuôi bằng sữa mẹ, không phụ thuộc vào thức ăn tự nhiên.
;););)

D

djbirurn9x

Mặc dù thỏ chạy nhanh hơn và còn chạy theo đường zic zắc làm cho thú ăn thịt mất phương hướng nhưng vì thỏ chạy không dai sức bằng các loài thú ăn thịt khác (chó săn, chó sói) nên trong 1 số trường hợp, thỏ vẫn không thể chạy thoát khỏi.

G

gangoinocnha

[Sinh 7]Chứng minh rằng xương giúp nâng đỡ cơ thể thỏ

chứng minh rằng xương giúp nâng đỡ cơ thể thỏ ?:x :-?
~~> Chú ý tiêu đề

C

chomalina

Theo mình, có 2 ý:
-Bộ xương hình cung giúp cho thỏ di chuyển dễ dàng và cũng nhờ đó, cuộc sống của thỏ đc nâng cao lên (cơ thể thỏ đc bộ xương nâng đỡ).
-Bộ xương này có ưu điểm hơn so với bộ xương thẳng là: khi chịu 1 lực tác động thì bộ xương này sẽ đàn hồi lại, giúp cho ko bị gãy, các điểm tác động đc phân đều trên hình cung nên cơ thể cũng đc nâng đỡ nhờ có bộ xương chắc khỏe.

P

phuongthaobnvn

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=91868

em cứ xem để học tót sinh học 7 là ra thôi mà
lâu ròi nên chị quên

C

conan193

[Sinh 7 ]Sự thai sinh

1) tìm hiểu yêu điểm của sự thai sinh và sự đẻ trứng
2) tại sao thỏ chạy với vận tốc nhanh hơn so với nhiều loại động vật khác nhưng vẫn bị đọng vật ăn thịt bắt.
~~> Chú ý cái tiều đề nha bạn

K

kieuoanh2009

mình làm câu hai nha
2.Vì đường chạy của theo hình chữ z làm cho kẻ thù khó đuổi kịp mà kẻ thù chạy thep đường thẳng nên dễ bị mất đà

Top Bottom