[Sinh 7 ]Câu hỏi về thỏ ( đã gộp)

H

haibara_55

1/ ưu điểm của sự thai sinh là:phôi được nuôi dưỡng tốt qua nhau thaivaf được bảo vệ tốt hơn, tỉ lệ phôi bị hao hụt thấp
2/vì thỏ hoang co vạn tốc tuy nhanh nhưng không dai sức bằng thú ăn thít, 1 số con săn mồi theo cặp hoặc theo bầy đàn( chó sói), thỏ bị thú tấn công bất ngờ

H

haibara_55

3/ cơ thể phủ lông mao, xốp, dày, chi có vuốt sắt, chi trước nhắn, chi sau dai, khoẻ, bật nhảy xa, mũi rất thính có lông xúc giác nhạy bén phối hợp khứu giác, mắt có mi cử động được, có lông mi giữ nước mắt làm màng mắt không bị khô, bảo vệ mắt, tai rất thính có vành tai dài và lớn, cử động được theo các phía

K

kimcuong09

Mình bổ xung thêm 1 ý nha : Vì các con thú ăn thịt trên săn mồi theo bầy nên thỏ dễ bị bắt đó !

3

321zaq

Sinh học

1)
Thai sinh thì con được bảo vệ tốt hơn và có đầy đủ chất dinh dưỡng hơn đẻ trứng
2)
Vì con đường lúc đó của thỏ sẽ không có bụi cây để thỏ có thể lẩn trốn và thỏ chạy nhanh nhưng không dai sức bằng các con thú ăn thịt nên nhiều lúc thỏ vẫn bị các con thú ăn thịt bắt được

C

cat1997

[Sinh 7] Lớp Thú(lớp có vú):thỏ

Bạn nào giúp mình câu này với :Nêu những đậc điểm cấu tạo của các hệ tuần hoàn , hô hấp , thần kinh của thỏ (một đại diện của lớp thú ) thể hiện sự hoàn thiện so với các lớp động vật có xương sống đã học .CẢM CÁC BAN NHIỀU :)>-.......THANKS......@-):)>-:cool::p;):D:eek::(:)????.....!!!!!!!!@@@@@@@
~~>Chú ý tiêu đề

Last edited by a moderator:
4

40phamkinhvy

1,thai sinh bảo vệ con non tốt hơn ,đầy đủ chất dinh dưỡng
2 vì thỏ chạy không dai sức bằng thú ăn thịt

4

40phamkinhvy

thỏ chạy tuy nhanh nhưng sau 1 thời gian thỏ sẽ không dai sức bằng các loài thú ăn thịt
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

C

chomalina

Để mình trả lời cho bạn nha! :D
Những đặc điểm cấu tạo thể hiện sự hoàn thiện của Thỏ (1 đại diện của lớp Thú) so với các lớp ĐV có xương sống khác: ;)
-Tuần hoàn:
+ Tim có 4 ngăn hoàn chỉnh (2 tâm thất, 2 tâm nhĩ).
+ Máu đi nuôi cơ thể là máu đỏ tươi (nhiều O2).
+ Có 2 vòng tuần hoàn.
-Hô hấp:
+ Phổi có nhiều phế nang \Rightarrow diện tích trao khí rộng hơn, sự trao đổi dễ dàng hơn.
- Thần kinh:
+ Đại não và tiểu não rất phát triển.
+ Bộ não có 1 lớp vỏ bằng chất xám bao xung quanh, tiểu não có khác khúc cuộn \Rightarrow toàn bộ não đc bảo vệ và che chở khỏi những khác động mạnh bên ngoài, các phản xạ và hành động phức tạp và nhanh nhẹn hơn.
Đây là những ý kiến mà theo ý mình là đúng :D Nếu bạn ko đồng ý hay có góp ý, chỉ mình nghen :) ;) :D

S

sieusao_baby

vì thỏ chạy không rai sức bằng các động vật ăn thịt đó(cô giáo tui chữa đó)
NHỚ THANKS NHA!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:d

N

ngoleminhhai12k

Cảnh cáo các mem spam (bài viết có nội dung tương tự như trên) sẽ lập tức phạt thẻ

K

_killdevil_boy_95_

Theo mình, có 2 ý:
-Bộ xương hình cung giúp cho thỏ di chuyển dễ dàng và cũng nhờ đó, cuộc sống của thỏ đc nâng cao lên (cơ thể thỏ đc bộ xương nâng đỡ).
-Bộ xương này có ưu điểm hơn so với bộ xương thẳng là: khi chịu 1 lực tác động thì bộ xương này sẽ đàn hồi lại, giúp cho ko bị gãy, các điểm tác động đc phân đều trên hình cung nên cơ thể cũng đc nâng đỡ nhờ có bộ xương chắc khỏe.

Kòn 1 ý nữa !!!!
Xương thỏ chỷ có xương sườn ở phần trên ; kòn phần dưới bụng thỳ ko coá == > gjúp cho thỏ có thể dễ dàng dj chuyển ; chạy nhảy nhanh nhẹn ==> góp phần rất lớn trong vjệc chạy trốn khỏi kẻ thù ! :cool::cool:

S

shirafune

1.
_Noãn thai sinh (đẻ trứng):
+ Dễ bị động vật khác ăn
+Không có đầy đủ chất dinh dưỡng
+Phụ thuộc vào môi trường bên ngoài
_Thai sinh:
+Ưu điểm: Bảo vệ chu đáo trứng; cung cấp đầy đủ chất dd cho trứng
+Nhược điểm:
Chất thải của thai có thể làm cơ thể thỏ mẹ mệt

C

cat1997

[Sinh 7] Thỏ

Bạn nào ơi cho biết với :sự thai sinh là gì ?
làm ơn với mai kiểm tra rồi b-(CẢM ƠN CÁC BẠN TRƯƠC NHÉ

--> Chú ý tiêu đề

D

dienlenmat

Thai sinh là hiện tượng đẻ con có nhau thai. Cái này trong SGK có, bạn vào xem lại nhé :D

Q

qazwse

thai nhi duoc bao ve ben trong co the tho me va duoc lay chat dinh duong truc tiep

~> Chú ý viết chữ có dấu!

Y

youch

Bởi vì: thỏ đang nắm thế chủ động nên chay như vậy sẽ khiến đối phương mat thời gian chạy theo hơn.

3

321zaq

Sinh học

Hiện tượng đẻ con có nhau thai gọi là hiện tượng thai sinh

V

vinh001

Có bạn nào học bài 53 chưa cho mình hỏi với :
- Nêu ích lợi của sự hoàn chỉnh cơ quan di chuyển trong quá trình phát triển của giới động vật . Cho ví dụ

Thanks nhiu` lắm

M

muasaobang_197

Vi ThO cHaY tHeO dUoNg ChU z Ma ThU aN tHiT lAi ChAy ThEo KiEu DuOt DuOi NeN dE bI mAt Da :khi (144)::khi (98)::khi (86)::khi (10)::):confused::mad:;):eek::rolleyes::cool::eek::)|:-SSo-+/:)=((|-)@};-:-*b-:)|o=>@-):x
~~> Chú ý tiếng việt có dấu

Top Bottom