[Sinh 11]

G

gagodangthuong

Mình có 1 câu hoỉ muốn hoỉ moị ng nè: Theo ta biết thì nước bị đẩy từ rễ lên thân do 1 lực đẩy goị là áp suất rễ. Vậy áp suất rễ xuất hiện từ đâu?!?
Moị ng trả lời lấy VD được càng tốt

Q

quynhdihoc

UHm, áp suất rễ xuất hiện là do quá trình hấp thụ nước ở rễ tạo ra sự chênh lệch áp suất giữa mạch gỗ của rễ và mạch gỗ của thân. nước từ nơi có áp suất cao đến nơi có áp suất thấp.
Còn việc chứng mình có lực đẩy này thì bạn có thể tham khảo trong sgk sinh 11 cơ bản nha.

G

gagodangthuong

Ý mình ko phải là cm trong sách mà là 1 hiệnn tượng thực tế cơ.( Ko cứ gì trong cây)
Moị ng thử đọc xem VD cuả tui nha. Lấy 1 bọc nước cắm 1 cái ống hút vào trong bọc nước. Đặt bọc nước xuống đất ta sẽ thấy nước dâng lên trên ống hút. Điều này tương tự như áp suất rễ. Khi rễ hút đầy nước thì sẽ suất hiện áp suất rễ đấỷ nước lên thân
Moị ng thấy sao?!?

Q

quynhdihoc

Mình thấy không hợp lí lắm, bởi vì 1 bọc nước chỉ giới hạn trong 1 lượng nước nhất định và lượng nước đó không thể thay đổi. Mặt khác khi bạn đặt bọc nước xuống đất thì khi do quán tính nước sẽ dâng lên là chuyện bình thường mà ( đó là khi đột ngột), còn nếulàm nhẹ nhàng thì khi đặt xuống ấy thì lực do trọnglực ---> xuất hiện 1 lực của nước tác dụng lên thành túi bóng đó, và dễ hiểu khi nước trong phần ống hút chỉ td lên thành ống chứ phần trong ống thì k có lực nào cả và nước sẽ dâng lên trước tiên. Kể ra cũng khó hiểu nhỉ, không biết mấy bạn có hiểu ý mình k nữa.

G

gagodangthuong

Công nhận là cái bọc nc cũng bị hạn chế nhưng thử nghĩ xem khi cây cứ hút nc vào do áp suất thẩm thấu giữa lông hút & đất. Khi đó nc trong rễ quá đầy nên phải đẩy lên thân giống như 1 bọc nc đầy đẩy nc lên cái ống hút. Theo mình nghĩ là như vậy

V

vinhx6

đơn giản chỉ cần quan sát hiện tượng ứ giọt một lần thôi ở cây thân thảo bụi thấp vì thân cây ngắn nên khi rễ hút sẽ tạo 1 lực đảy làm h2o di chuyển nhah và đẩy ra ngoài thành những giọt nước ở lá

B

boy_hoc_sinh

trả lời đây

Áp suất thẩm thấu có được do sự thoát hơi nước của lá (ngoài ra còn có nhiều vấn đề khác không quan trọng ) đã tạo ra sự thay đổi áp suất t.Tui có một ví dụ đơn giản thế này : Bạn lấy một cai bơm tiêm (0 có mũi ) bịt một đầu lại, sau đó kéo tay cầm bạn sẽ thấy nó hút tay bịt ,đó như là sự thoát hơi nước của cây đó , đồng thời bạn cho đầu kia của bơm tiêm vào nước thả tay sẽ thấy nước tràn vào ,đấy là lực hút của rễ được tạo ra...tui chir biết zậy thôi . Hi vọng bạn đã hiểu.
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

H

hang_14.10

sao lâu thế
vấn đề này học lâu rồi mà
các bạn đọc kỹ sách giáo khoa kèm thêm chúc suy luân đôi khi có thể phi lý chút thì vấn đề sẽ dễ hơn nhìu
ko phải cái j cg quá phúc tạp đâu
cái phúc tạp bao jo cg bắt đầu từ cái đơn gicr mà
chúc thành công
măm mới vui vẻ và hạnh phúc nha

C

conangdentuhomnay

áp suất của rể do từng tế bào lông hút trên rể tạo ra khi hút nước

Top Bottom