Sinh [Sinh 11] Di truyền liên kết với giới tính

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
người ta quy định sẵn XX là cái còn XY là đực mà bạn?
Có nhiều loài XX là đực mà XY là cái mà em :> Như loài chim chẳng hạn
Mọi nguời cho e hỏi là làm sao để xác định đuợc giới tính của giới cái là XX hay XY ạ, e cảm ơn
Nếu đó là trong 1 bài tập di truyền thì bạn phải tùy thuộc vào kết quả của phép lai thế nào thôi bạn :v Ví dụ như trong phép lai P thuần chủng tương phản có giới đực mang tính trạng lặn thì XX sẽ là cái nếu F đồng tính. Còn nếu F phân ly theo tỉ lệ 1:1 thì lúc này XX sẽ là đực rồi.
Sẽ có rất nhiều trường hợp với các phép lai khác nhau liên quan tới giới tính nên mình sẽ không thể kể ra hết được đâu :v Bạn hãy cứ luyện tập thật nhiều là sau này sẽ tự phân biệt được thôi mà ^^ Còn nếu những lần đầu làm thì bạn hãy cứ giả sử XX là cái đi, nếu tính ra không theo giả thuyết thì chúng ta có thể suy ra điều ngược lại thôi

xiumin902603@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
30 Tháng tám 2017
7
3
6
Có nhiều loài XX là đực mà XY là cái mà em :> Như loài chim chẳng hạn

Nếu đó là trong 1 bài tập di truyền thì bạn phải tùy thuộc vào kết quả của phép lai thế nào thôi bạn :v Ví dụ như trong phép lai P thuần chủng tương phản có giới đực mang tính trạng lặn thì XX sẽ là cái nếu F đồng tính. Còn nếu F phân ly theo tỉ lệ 1:1 thì lúc này XX sẽ là đực rồi.
Sẽ có rất nhiều trường hợp với các phép lai khác nhau liên quan tới giới tính nên mình sẽ không thể kể ra hết được đâu :v Bạn hãy cứ luyện tập thật nhiều là sau này sẽ tự phân biệt được thôi mà ^^ Còn nếu những lần đầu làm thì bạn hãy cứ giả sử XX là cái đi, nếu tính ra không theo giả thuyết thì chúng ta có thể suy ra điều ngược lại thôi
mình hiểu rồi. Mình mới bắt đầu học lại sinh để thi đại học mà thấy khó quá, có gì mong mọi người giúp đỡ

• Like
Reactions: Oahahaha
Top Bottom