[Sinh 11] Câu hỏi hay về Quang hợp

A

anhvodoi94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình có mấy câu hỏi hay về quang hợp mong mọi người giúp đỡ !^^

Câu 1: Vì sao khi nói hô hấp sáng gắn liền với thực vật C3 ?

Câu 2: Sự khác nhau giữ cấu trúc lục lạp trong mô giậu và lục lạp ở bao bó mạch ?

ThankS !

M

marucohamhoc

biết mỗi câu 2:D, tớ nói thử coi sao nhá:
lục lạp của tế bào mô dậu có số lượng nhiều, đông đảo, xếp song song và sít nhau, giữa chúng chỉ có 1 khoảng trống rất nhỏ để chứa khí, có cấu trúc hạt grana phát triển
lục lạp của tế bào bao bó mạch thì số lượng ít hơn, xếp ko đều nhau, giữa chúng có khoảng trống lớn để khuếch tán khí( ko biết đúng ko nữa, hic)có các hạt tinh bột lớn
hic, hình như thiếu roài thì phải, sửa hộ maru nhá

G

girlbuon10594

Mình có mấy câu hỏi hay về quang hợp mong mọi người giúp đỡ !^^

Câu 1: Vì sao khi nói hô hấp sáng gắn liền với thực vật C3 ?

ThankS !

- Thực vật [TEX]C_3[/TEX] hô hấp trong điều kiện nồng độ [TEX]O_2[/TEX] cao, [TEX]CO_2[/TEX] thấp \Rightarrow Rất thích hợp cho hô hấp sáng;)
- Hơn nữa thực vật [TEX]C_3[/TEX] không có enzim photpho enol piruvat cacboxinlaza [TEX](PEP)[/TEX] \Rightarrow Một loại enzim quan trọng có khả năng cố định [TEX]CO_2[/TEX] ở nồng độ thấp \Rightarrow cũng là điều kiện thích hợp cho hô hấp sáng xảy ra;))

Kết luận: Hô hấp sáng gắn liền với thực vật [TEX]C_3[/TEX]:)>-

T

trihoa2112_yds

Vì câu hỏi hay nên câu trả lời cũng phải đặc biệt chứ hen.

Hô hấp sáng gắn liến với thực vật C3 là vì chỉ có thực vật C3 mới có hô hấp sáng còn C4 và CAM thì không. :p;):D:)

T

tranquyen_bmt

cho mình hỏi câu này : ở thực vật, hoạt động của enzim Rubisdo diễn ra như thế nào trong điều kiện đầy đủ CO2 và thiếu CO2?

S

siucoc

1, Vau trò của pha sáng Quang hợp?tại sao pha này cần có ánh sáng???
2.Một số đạc điểm phân biệt nhóm thực vật C3, C4 CAM
3.giải thíc sự xuất hiện các con đường cố định co2 ở các nhóm động vật
4.Bằng cách nào có thể chứng minh trong qt quang hợp nước sinh ra ở pha tối
5.tại sao để tổng hợp 1 phân tử glucozo thự vật C4 và CAM cần nhiều ATP hơn so vs C3

Top Bottom