Sinh [Sinh 11] Bài tập về trao đổi nước và quang hợp

Nguyễn Bảo Ngọc 34

Học sinh
Thành viên
16 Tháng bảy 2017
25
17
21
23
Yên Bái
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi người cho mình hỏi !
cho các thành phần sau đây : đất, lông hút, tế bào nhu mô vỏ, tế bào trụ bì, tế bào nội bì. hãy sắp xếp các thành phần sau theo chiều thế nước tăng dần.
các bạn giúp mình với, mình cần gấp!

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
mọi người cho mình hỏi !
cho các thành phần sau đây : đất, lông hút, tế bào nhu mô vỏ, tế bào trụ bì, tế bào nội bì. hãy sắp xếp các thành phần sau theo chiều thế nước tăng dần.
các bạn giúp mình với, mình cần gấp!
Có thể sự sắp xếp này liên quan tới sự dẫn truyền nước ở rễ :v
Nước trong đất sẽ đi tới tế bào lông hút [tex]\rightarrow[/tex] tế bào nhu mô vỏ [tex]\rightarrow[/tex] tế bào nội bì. Mà nước đi từ nơi có thế nước cao cho tới nơi có thế nước thấp nên nhìn chung là ta có thể sắp xếp được thế nước của những bộ phận trên. Nhưng mình đang phân vân về phần trụ bì và phần nội bì thì sẽ như thế nào vì mình không phân biệt được rõ 2 phần này lắm :v
Nhưng tóm lại thì mình nghĩ sắp xếp sẽ như sau: tế bào nội bì [tex]\rightarrow[/tex] tế bào trụ bì [tex]\rightarrow[/tex] tế bào nhu mô vỏ [tex]\rightarrow[/tex] lông hút [tex]\rightarrow[/tex] đất.
----
Anh @yuper xem hộ em nè, em hơi kém về thực vật :v

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Có thể sự sắp xếp này liên quan tới sự dẫn truyền nước ở rễ :v
Nước trong đất sẽ đi tới tế bào lông hút [tex]\rightarrow[/tex] tế bào nhu mô vỏ [tex]\rightarrow[/tex] tế bào nội bì. Mà nước đi từ nơi có thế nước cao cho tới nơi có thế nước thấp nên nhìn chung là ta có thể sắp xếp được thế nước của những bộ phận trên. Nhưng mình đang phân vân về phần trụ bì và phần nội bì thì sẽ như thế nào vì mình không phân biệt được rõ 2 phần này lắm :v
Nhưng tóm lại thì mình nghĩ sắp xếp sẽ như sau: tế bào nội bì [tex]\rightarrow[/tex] tế bào trụ bì [tex]\rightarrow[/tex] tế bào nhu mô vỏ [tex]\rightarrow[/tex] lông hút [tex]\rightarrow[/tex] đất.
----
Anh @yuper xem hộ em nè, em hơi kém về thực vật :v

nếu như em không nhầm thì tế bào trụ bì thường chỉ có ở các loại rễ cây lớp hành thôi thì phải!

View attachment 18266
Trụ bì, hay chu luân (pericycle), là một cấu trúc nằm dưới nội bì, có chức năng chính là tạo rễ mới, bảo vệ cấu trúc mạch,... Tức là nước đi qua nội bì, rồi qua chu luân rồi mới vào mạch gỗ để vận chuyển đi. Trụ bì có ở TV có mạch em nhé @Nguyễn Bảo Ngọc 34

Và trong rễ vc nước theo thế nước, ưừ nơi có thế nước cao tới nơi có thế nước thấp, tức là trụ bì sẽ có thế nước thấp nhất, tiếp theo là nội bì, TB nhu mô vỏ, lông hút và đất là cao nhất. (này là theo lý thuyết nhé :v)

Last edited:

thien16022005@gmail.com

Học sinh
Thành viên
23 Tháng tám 2017
26
12
21
23
Thái Bình
mọi người ơi cho em hỏi vì sao la là cơ quan quang hợp của thực vật. Trả lời chi tiết giùm em với tại em trả lời sơ xài quá nên ko đk điểm. thanks a

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
mọi người ơi cho em hỏi vì sao la là cơ quan quang hợp của thực vật. Trả lời chi tiết giùm em với tại em trả lời sơ xài quá nên ko đk điểm. thanks a
Em thấy là do lá có lục lạp@@ và do sự sắp xếp lá trên cây mà nó hứng đc nhiều ánh sáng nên là cơ quan quang hợp
Lục lạp chứa chất diệp lục có khả năng chuyển đổi năng lượng ánh sáng thành năng lượng hoá học.

Lann Anhh

Học sinh mới
Thành viên
19 Tháng chín 2017
15
10
6
Vĩnh Phúc
Hình thái bên ngoài :
+bề mặt lá rộng => tăng diện tích qhợp
+ phiến lá mỏng => tăng tốc độ qhơp
+ tb biểu bì chứa nhiều khí khổng => nhiều CO2 khuếch tán vào cho qúa trình qhợp
đặc điểm bên trong ;
+ Tế bào mô xốp phân bố ngay dưới tb biểu bì , có chúa nhiều diệp lục => hấp thụ trực tiếp năng lượng như mặt trời
+ Tế bào mô xốp phân bố ngay phía dưới của phiến lá , có nhiều khoẩng trống => khí CO2 khuếch tán vào tế bào chứa sắc tố qhợp
+ Hệ gân lá phát triển đến tận cùng tế bào nhu mô lá , gồm mạch gỗ và mạch rây giúp vc nguyên liệu và sp cho quang hợp

Đây nhé bạn <3

Top Bottom