[Sinh 10] Virut dạng prion

X

xyz_xyz

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho mình hỏi 2 câu:
1. Làm sao prion co the xam nhiem dc?
(vì bản chất của prion la protein, mà cơ thể hấp thu protein dưới dạng axit amin, nhưng thực sự là prion có thể xâm nhiễm đc)
2. Tại sao provirus( nghĩa là dạng ôn hoà) có thể hoạt động khác nhau ở từng cá thể?
À, có bạn nào bik zi về bệnh bò điên ko, cho mình bik với!

Last edited by a moderator:
P

pk_ngocanh

cho mình hỏi 2 câu:
1. Làm sao prion co the xam nhiem dc?
(vì bản chất của prion la protein, mà cơ thể hấp thu protein dưới dạng axit amin, nhưng thực sự là prion có thể xâm nhiễm đc)
2. Tại sao provirus( nghĩa là dạng ôn hoà) có thể hoạt động khác nhau ở từng cá thể?
À, có bạn nào bik zi về bệnh bò điên ko, cho mình bik với!
trời loại virus nào vậy ?
tớ chưa nghe thấy bao giờ !
...............................................................................................................

X

xyz_xyz

tớ biết có 2 dạng biến thể của virus là prion và viroid
ai mà biết chỉ tớ nhé
gấp lắm
mà ấy học 10 lun hả?

X

xyz_xyz

àh, cái chữ "pk" nghĩa là zì vây?
nếu mà là Pleiku thì mình làm quen nha

C

chungtinh_4311

cái này thì bó tay vì ngày xưa tui rất lười sinh mặc dù nghe quen quen nhưng không nhớ mong thông cảm

D

dongtrunga3

tại sao prion lại lây nhiễm đc? Cái này: Prion là 1 dạng cực đoan của virut. Prion gây bệnh đc thì ở 1 điều kiện nào đó, prion có thể thay đổi cấu trúc và gây bệnh do chúng là phân tử protein và ko chứa bất kì 1 loại axit nucleic nào. Cái này khoa học chưa tìm kiếm ra đc.
câu này tớ nghĩ nó có tính đặc hiệu.
, có bạn nào bik zi về bệnh bò điên ko, cho mình bik với!
theo tớ đc thầy nói thì bệnh bò điên là virut xâm nhập vào tế bào thần kinh gây sốt não ở bò, trung ương thần kinh bò ko thể điều khiển đc hành vi của mình nên bị gọi là bò điên. Có gì sai đừng chém em nhá :D

M

martinet

theo như bạn nói prion là protein nên o thể truyền nhiễm theo cách của víu được, vì vậy xin khẳng định lại với ban lần nữa rằng prion là 1 dạng protein biến đổi( dạng bất thường của pro tein) chứ o phải là virus ,mong bạn nói cho đúng.
Về cách thức lây truyền theo mình được bít thì chủ yếu là do prion tương tác với các protein khác trong cơ thể dẫn đến làm thay đổi hình dạng của các protein bình thường và từ đấy gây bệnh cho cơ thể người.
Bạn cũng nên bít rằng theo các nhà khoa học cho tới hiện tại thì hầu hết các loài động vật đều có loại protein này trong người, và có 1 nghiên cứu ở Đh Cambrigh (xin lỗi mình ngu Anh Văn nên o bít đánh có đúng o, cho mình xin lỗi trước) ở Anh cho rằng vai trò của prion trong cơ thể là để chống lại các tác nhân superoxyl có hại cho cơ thể do cơ thể sản sinh ra ( do chùng có cấu trúc 02- nên dư 1 điện tích âm so với phân tử oxy bình thường nên gây ra nhiều bênh nguy hiểm ở người).
Còn về bịnh bò điên theo mình được biết thì bắt nguồn từ nước Ânh khoảng thập niên 60-80 gì đấy do người ta cho bò ăn các phế phẩm từ thịt cừu bị nhiễm bệnh rồi lại cho các con bò khác ăn phế phẩm từ thịt của con bò ấy ,cứ thế prion truyền sang loài bò( thực chất ban đầu là ở cừu) và thích nghi trong cơ thể chúng gây bịnh Bò điên mà hiện nay chúng ta bít.
Nói chung các kiến thức về prion hiện nay còn rất hạn hẹp, các nhà khoa học vẫn còn đang nghiên cứu nhiều về chúng .Bạn có thể tham khảo thêm ở đây: http://www.advite.com/bacteria.htm
http://vietbao.vn/Suc-khoe/Hinh-anh-moi-nhat-cua-prion-trong-nao-nguoi/10737903/248/
http://www.nhasinhhoctre.com/forum/viewtopic.php?f=29&t=4049&start=0
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!!!:)>-

T

tear_viem_tear

nhưng du` seo thj` ku~ng ka~m ơi nhju`, e mới lúp 7 ha`, dzô thăm chơi ma` kũng kjếm đc thêm nhju` kjến thức wá :D
Lưu ý: Viết bài có dấu bằng tiếng Việt - để bài viết dễ đọc

Last edited by a moderator:
Top Bottom