Sinh [Sinh 10] Hoa ăn thit

E

echcon_dihoc_249

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

tai sao hoa an thit lai co kha nang khép cac cánh hoa lai khi con mồi chạm vào nhuy của nó.Sau khi bắt được con mồi chúng sẽ tiêu hoá thức ăn như thế nào?Minh nghĩ loài hoa này cung pải sống nhờ các chât dinh duong lay tu đất chứ,zậy nếu ko bat đươc mồi chúng có chết vi đói nhu động vật ko???:rolleyes:

M

matrungduc10c2

Hì...hì...! Câu này cho mình ''hên xui'' nha bạn echcon_dihoc_249 ......:)
Nói hoa ăn thịt có khả năng đó là do nó thuộc loài thực vật cùng họ với cây Mắc cở (hay còn gọi là xấu hổ...:''> ) -nếu mình ko nhầm...Cơ chế ''khép'' này là do sự trương nước và mất nước. Khi con mồi chạm vào thì nước của cây sẽ trương lên (giống cây xấu hổ) và sẽ co lại => vô tình khép ngay con mồi....hihi....^^!
Sau khi bắt được thì chúng sẽ tiết ra 1 loại enzim tiêu hoá đặc biệt => phân huỷ con mồi...:)
Theo mình thì nếu ko bắt được con mồi thì nó vẩn sống bình thường vì...xét cho cùng thì no' củng là Thực Vật mà (có thể hấp thụ nước và sống bình thường)...:D
Nếu bạn echcon_dihoc_249 muốn xem kỹ hơn về cơ chế ''khép'' này thì bạn có thể xem SGK Sinh Học 11 (Nâng cao) sẽ rõ....

Top Bottom