[Sinh 10] Câu hỏi hay

S

sasani

Bằng chứng : Nếu không cung cấp nước cho cây => Cây chết ngay vì thiếu dinh dưỡng hoà tan, cháy lá.

Giải thích: nước là môi tường hoà tan các chất, ion khoáng của cây. Nếu thiếu môi trường này thì cây không còn chất dinh dưỡng cần để sống

Last edited by a moderator:
N

nguyenvananh.hd

trả lời câu bằng chứng nào để ns h2o là chất dinh dưỡng đặc biệt

không thể ns h2o là chất dinh dưỡng đặc biệt vi nước chỉ có vai trò quan trọng cho sinh vật
chứ khong bổ xung dinh dương cho cây

L

ltvien

Cũng chưa rõ lắm, câu trả lời tuy đúng nhưng chưa đầy đủ, cô tiến sĩ đó cổ dạy trường em đó cổ nói phải giải thích rõ ràng, vì đây là câu hỏi cần kiến thức mở rộng của học sinh nước ngoài. Giúp em nha mấy mod, em đang cần lắm. Với nói như sasani thì lỡ mà cổ hỏi em vì sao nước môi tường hoà tan các chất thì em biết trả lời thế nào (trả lời theo Hoá học, ko được trả lời theo Lý học hoặc cái khác vì tui em là chuyên Hoá mà)

S

sasani

Cũng chưa rõ lắm, câu trả lời tuy đúng nhưng chưa đầy đủ, cô tiến sĩ đó cổ dạy trường em đó cổ nói phải giải thích rõ ràng, vì đây là câu hỏi cần kiến thức mở rộng của học sinh nước ngoài. Giúp em nha mấy mod, em đang cần lắm. Với nói như sasani thì lỡ mà cổ hỏi em vì sao nước môi tường hoà tan các chất thì em biết trả lời thế nào (trả lời theo Hoá học, ko được trả lời theo Lý học hoặc cái khác vì tui em là chuyên Hoá mà)

nước môi tường hoà tan các chất vì cấu tạo của nước phân cực nên có hai đầu một đầu mang điện tích dương một đầu mang điện tích âm. Mặt khác, các khoáng vận chuyển trong cây ở dạng ion => Các ion dễ dàng bám vào phân tử nước để vận chuyển.

Cây có 70 đến 75% là nước nên nước đóng vai trò quan trọng trong việc vận chuyển ion khoáng cần thiết theo đúng cái giải thích trên.

Nói chung bạn hãy dùng chính những tác dụng và đặc điểm phân tử nước để giải thích. Cộng vào đó là hiểu biết về nước.
Đôi khi những câu hỏi mở rộng lại đuợc giải thích rất đơn giản bởi chính cái đơn giản bạn đã biết.
Chúc bạn may mắn! :)

L

ltvien

nước môi tường hoà tan các chất vì cấu tạo của nước phân cực nên có hai đầu một đầu mang điện tích dương một đầu mang điện tích âm. Mặt khác, các khoáng vận chuyển trong cây ở dạng ion => Các ion dễ dàng bám vào phân tử nước để vận chuyển.

Cây có 70 đến 75% là nước nên nước đóng vai trò quan trọng trong việc vận chuyển ion khoáng cần thiết theo đúng cái giải thích trên.

Nói chung bạn hãy dùng chính những tác dụng và đặc điểm phân tử nước để giải thích. Cộng vào đó là hiểu biết về nước.
Đôi khi những câu hỏi mở rộng lại đuợc giải thích rất đơn giản bởi chính cái đơn giản bạn đã biết.
Chúc bạn may mắn! :)

Cô vẫn không chịu mod ơi, thật khó để thuyết phục 1 tiến sĩ

T

tinhhiep381

Không nói đâu xa hãy nói cho cô ấy là trong thành phần của máu thì đã trong đó có 90% là nước còn lại là các chất hữu cơ . H20 có thể góp phần tạo nên sự sống của con người . Như mọi sinh vật khác bạn lấy vd chắc cũng đc .

L

ltvien

Không nói đâu xa hãy nói cho cô ấy là trong thành phần của máu thì đã trong đó có 90% là nước còn lại là các chất hữu cơ . H20 có thể góp phần tạo nên sự sống của con người . Như mọi sinh vật khác bạn lấy vd chắc cũng đc .

Câu trả lời của bạn chưa quá 3 điểm, xin chúc mừng

T

tinhhiep381

Thế thì như thế này nhé

Câu hỏi của bạn là Nước - Đặc biệt thì mình chứng minh cái đặc biệt trong đó nhé còn nếu kể về chức năng sống và công dụng của nó thì chắc ko thiếu gì
Thứ nhất Nước là một chất dinh dưỡng dễ tìm , ko hiếm và quá đơn sơ ko màu vị ...
Thứ 2 Nước còn là chất phản ứng sinh hoá của một số quá trình được sử dụng với nhiều cách khác nhau như là Dung môi chất hoà tan ....
Thứ 3 Nước cũng như oxy , tuy đóng vai trò của một chất dinh dưỡng ko thiếu cho cơ thế nhưng bản chất của nước không phải là chất dinh dưỡng
Thứ 4 thành phần cấu tạo đơn sơ ko quá phức tạp so với các chất dinh dướng khác
Thứ 5 Tồn tại ở nhiều thể khác nhau như Rắn lỏng khí
Có thể là mình làm sai thì bạn thông cảm :(:(:(

L

ltvien

Nếu toàn bộ có trong sách giáo khoa như thế này thì mắc mớ gì tó phải hỏi lên diễn đàn cỡ này

P

phamaiduyen

eo, bạn khó tính quá, theo mình nước là chất dinh dưỡng đặc biệt vì thiếu nước mọi sinh vật đều không thể sống, đã dùng từ đặc biệt ở đây nghĩa là nó không giống với các chất dinh dưỡng khác
nước tuy không cung cấp trực tiếp các chất cần thiết để cây duy trì sự sống nhưng nó lại là nguyên liệu cần và không thể thiếu để tạo ra các nguyên tố đại lượng và vi lượng (vd như đóng vai trò môi trường)

Top Bottom