SGK Ngữ Văn lớp 10 có viết"khi văn học viết hình thành , vănhọc dân gian vẫn là nguồn nuôi dưỡng,là

G

gjrl

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

SGK Ngữ Văn lớp 10 có viết"khi văn học viết hình thành , vănhọc dân gian vẫn là nguồn nuôi dưỡng,là cơ sở của văn học viết" . tìm và phân tích một số bài thơ của các nhà thơ trung đại và hiện đại có sử dụng chất liệu dân gian để chứng minh sáng tỏ nhận định trên .

C

congchualolem_b

bn có thể lấy ví dụ trong Truyện Kìêu của Nguyễn Du có sử dụng nhiều câu thành ngữ , hay "truỳên kì mạn lục"của Nguyễn Dữ cũng dựa trên những câu chuyện đc lưu truyền trong dân gian hay trogn "Nam chích quái lục" cũng có 1 số câu truyện đc lưu truỳen trong dân gian như Thánh Gióng,An Dương Vương..v..v...hay có nhiều tác phẩm hiện nay vẫn thường sử dụng nhiều câu ca dao,tục ngữ, hay trog thơ ca cũng thế, nhiều lắm bn :)

S

seagirl_41119

k có ý spam đâu
Bài thơ"con cò" của Chế Lan Viên nữa.
Trong đoạn thơ:
"mình về mình có nhớ ta
Mười lăm năm ấy thiết tha mặn nồng
Mình về mình có nhớ không
Nhìn cây nhớ núi ,nhìn sông nhớ nguồn"
sử dụng cách nói trong câu:Mình ơi,có nhớ ta chăng-Ta về ta nhớ hàm răng mình cười"
sử dụng ý của câu:Uống nước nhớ nguồn,Con ng có tổ có tông-Như cây có cội như sông có nguồn

Đoạn thơ:
......Đất nc' có trong những cái ngày xửa ngày xưa mẹ thường hay kể
Đất nước bắt đầu với những miếng trầu bây giờ bà ăn
Đất nước lớn lên khi dân mình trồng tre mà đánh giặc
Tóc mẹ thì bới sau đầu
Cha mẹ thương nhau = gừng cay muối mặn
Cái kèo cái cột thành tên
Hạt gạo phải 1 nắng 2 sương xay,giã,dần ,sàng

sử dụng cách bắt đầu wen thuộc trong truyện cổ tích"ngày xửa ngày xưa"
Hình ảnh miếng trầu trong sự tích trầu cau
Gợi lên sự tích "Thánh Gióng"
Sd câu ca dao"Tay bưng chén muối đĩa gừng-Gừng cay muối mặn ta đừng quên nhau"

C

congchualolem_b

tìm đâu mà hay thế, bn có cả bài "đất nước" của Nguyễn Khoa Điềm nữa àh, tớ thích bài này mà k có, có thể cho tớ xin đc k :D

Last edited by a moderator:
D

daokhanhngoc

Nếu có nhà thơ nào vận dụng ca dao vô cùng tài tình thì mình nghĩ đấy là Nguyễn Duy ,còn thơ ông ấy thì bạn lên google mà gõ ,có hơi bị nhìu,nhất là trong bài "Hỏi thăm"aays,mình viết mấy câu ra cho bạn tham khảo nhé:
Ớt Đông Ba có còn cay?
Gạo de An Cựu dạo này còn thơm?
.............
Hỏi thăm cây gạo bên đường
Cô gì năm ấy lấy chồng hay chưa?
Hì,đọc lâu rồi quên gần hết,nhớ có mấy câu! À, bạn có thể lấy thêm dẫn chứng trong bài"Tre Việt Nam" ,bài này thì mình chắc hầu như ai cũng nhớ,cũng thuộc...........

C

congchualolem_b

tớ thik đọc thơ lắm mà ít đc đọc, chỉ có thầy tớ rảnh là đọc thơ cho nghe, nghe mà thích lắm cơ^^!

S

seagirl_41119

muốn tìm thơ thì lên google tìm,nhiều lém.Thơ thì phong phú mà thông tin dạo này tốt,nên tận dụng

Top Bottom