Settlement meaning

Mira Chan

Học sinh
Thành viên
2 Tháng ba 2020
187
86
46
18
Bình Định
THCS Bồng Sơn

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
I couldn't get over the news Jack told me about his settlement in Africa
Settlement là một từ nhiều nghĩa vậy trong câu nó có nghĩa là gì ạ? Em cảm ơn
Tôi không thể nhận được tin tức Jack đã nói với tôi về việc định cư của anh ta ở Châu Phi
Mình nghĩ là định cư đó bạn

Last edited:

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính
Settlement là một từ nhiều nghĩa vậy trong câu nó có nghĩa là gì ạ?
Nó rất nhiều nghĩa nhưng trong câu : I couldn't get over the news Jack told me about his settlement in Africa (Tôi không thể biết được tin tức Jack nói với tôi về việc định cư ở Châu Phi) ,nó mang nghĩa :thuộc địa phận,địa điểm nào đó..;định cư...

Mira Chan

Học sinh
Thành viên
2 Tháng ba 2020
187
86
46
18
Bình Định
THCS Bồng Sơn
Tôi không thể biết được tin tức Jack nói với tôi về việc định cư ở Châu Phi
Mình nghĩ là định cư đó bạn
Nó rất nhiều nghĩa nhưng trong câu : I couldn't get over the news Jack told me about his settlement in Africa (Tôi không thể biết được tin tức Jack nói với tôi về việc định cư ở Châu Phi) ,nó mang nghĩa :thuộc địa phận,địa điểm nào đó..;định cư...
có lẽ là định cư thật nhưng mà theo mình thì get over là vượt qua (theo nghĩa bóng như vượt qua cú sốc, căn bệnh, sự xấu hổ,...) chứ không phải là không biết tin vì đoạn sau ghi là Jack told me mà.

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính
có lẽ là định cư thật nhưng mà theo mình thì get over là vượt qua (theo nghĩa bóng như vượt qua cú sốc, căn bệnh, sự xấu hổ,...) chứ không phải là không biết tin vì đoạn sau ghi là Jack told me mà.
Mình nghĩ nó thế này :Tôi không thể nhận được qua những tin tức Jack nói với tôi về định cư của mình ở châu Phi

Mira Chan

Học sinh
Thành viên
2 Tháng ba 2020
187
86
46
18
Bình Định
THCS Bồng Sơn
Last edited:

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính

Mira Chan

Học sinh
Thành viên
2 Tháng ba 2020
187
86
46
18
Bình Định
THCS Bồng Sơn
Vậy bạn có thể giải thích bạn viết gì không ?
Get something ↔ over (to somebody)
to make something clear to somebody

↣Nhận một cái gì đó ↔ hơn (cho ai đó)
để làm cho một cái gì đó rõ ràng với ai đó
thật ra chỗ mũi tên 2 chiều nghĩa là có thể hoán đổi vị trị của something và over với nhau, nó gần giống với làm sáng tỏ điều gì đó với người khác. Nói cách khác mình đang chỉ cho bạn thấy cái gần nghĩa nhất với cái bạn dịch cũng đã khác nghĩa của bạn lắm rồi, nếu không phải thì mình xin lỗi chứ mình nghĩ bạn dịch sai vì mình lấy nghĩa từ từ điển oxford learner's dictionaries

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính
thật ra chỗ mũi tên 2 chiều nghĩa là có thể hoán đổi vị trị của something và over với nhau, nó gần giống với làm sáng tỏ điều gì đó với người khác. Nói cách khác mình đang chỉ cho bạn thấy cái gần nghĩa nhất với cái bạn dịch cũng đã khác nghĩa của bạn lắm rồi, nếu không phải thì mình xin lỗi chứ mình nghĩ bạn dịch sai vì mình lấy nghĩa từ từ điển oxford learner's dictionaries
Mình dịch từ điển Cambrigde nhé....Nêu là các phần mềm dịch khác thì nó gióng với google dịch ..

Bella Dodo

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng mười một 2019
336
932
136
Hà Nội
Diễn Đàn Học Mãi
I couldn't get over the news Jack told me about his settlement in Africa
Settlement là một từ nhiều nghĩa vậy trong câu nó có nghĩa là gì ạ? Em cảm ơn
Theo mình, bạn có thể dịch câu trên: Tôi không thể chấp nhận được tin tức Jack đã nói với tôi về việc định cư của anh ấy ở Châu Phi.
Có nghĩa Jack đã nói với cô gái một điều nào đó khiến cô ấy không thể chấp nhận, vượt qua hoặc hiểu được.
Get over something: Chấp nhận, vượt qua một điều gì đó.
Settlement: Nơi cư trú, định cư, một vùng, nơi.
Bella

Top Bottom