Sắt và oxit tác dụng với axit

L

lovee_11

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

khi cho sắt và các oxit của nó tác dụng với axit,chẳng hạn HCl hoặc H2SO4,thì trình tự phản ứng là như thế nào nhi? mình có đọc một số sách tham khảo thì viết tất cả sẽ phản ứng đồng thời.nhưng có một số sách khác và báo lại viết hiểu như vậy là sai.theo như các tài liệu này thì đầu tiên các oxit sẽ pư trước,sau đó Fe3+ sẽ pư với Fe,nếu Fe3+ hết mà vẫn còn dư axit thì lúc đó Fe mới pư với axit.sẽ ko có vấn đề gì để bàn nếu 2 cách hiểu cho ra một đáp số,đàng này 2 cách giải lại khác nhau về kết quả.rất mong mọi người giải đáp

Last edited by a moderator:
N

nhoc_maruko9x

khi cho sắt và các oxit của nó tác dụng với axit,chẳng hạn HCl hoặc H2SO4,thì trình tự phản ứng là như thế nào nhi? mình có đọc một số sách tham khảo thì viết tất cả sẽ phản ứng đồng thời.nhưng có một số sách khác và báo lại viết hiểu như vậy là sai.theo như các tài liệu này thì đầu tiên các oxit sẽ pư trước,sau đó Fe3+ sẽ pư với Fe,nếu Fe3+ hết mà vẫn còn dư axit thì lúc đó Fe mới pư với axit.sẽ ko có vấn đề gì để bàn nếu 2 cách hiểu cho ra một đáp số,đàng này 2 cách giải lại khác nhau về kết quả.rất mong mọi người giải đáp
Trong thực tế thì sẽ phản ứng đồng thời. Còn khi giải bài tập bao giờ cũng cho oxit phản ứng trước. Còn sau khi oxit phản ứng xong thì dĩ nhiên Fe phản ứng với Fe3+ trước vì H+ oxi hoá kém Fe3+.

L

lovee_11

bạn chắc chắn ko đấy.vì một số người mình hỏi thì lại bảo khi giải thì ta xét pư đồng thời.mà trong thực tế pư đồng thời seo lm bt lại xét một đường như vậy.mình chỉ mới nge từ thí ngiem mà suy ra bt

Last edited by a moderator:
G

giotbuonkhongten

bạn chắc chắn ko đấy.vì một số người mình hỏi thì lại bảo khi giải thì ta xét pư đồng thời.mà trong thực tế pư đồng thời seo lm bt lại xét một đường như vậy.mình chỉ mới nge từ thí ngiem mà suy ra bt

Bạn đưng dùng ngôn ngữ chat, đọc khó hiểu :|

Bạn đưa 1 bài toán cụ thể để xét được ko

Thực tế và lý thuyết hỗ trợ cho nhau

Làm toán dạng này thường qui đổi đôi khi ngta lại quên mất cơ chế

Nhưng axit trong trường hợp này cần xem là axit nào, thường như HCl, H2SO4 loãng, hay HNO3 có tính oxi hóa mạnh.

Top Bottom