Hỏi-Đáp Sai lầm...

When am I happy?

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng ba 2022
5
8
16
Phú Thọ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người! Sau đây là một số vấn đề của mình từ 4 năm trước...
Vào 4 năm trước, mình vẫn còn là h/s tiểu học, lúc ấy mình kiểu như hay làm theo người khác ý (nói chung mình cũng không biết diễn đạt ra sao)

Mình có chơi với một bạn, bạn ấy hay lấy đồ của người khác ý, nhưng mọi người có biết không, hồi ấy mình rất dễ tin vào người khác và làm theo họ
Chơi với bạn ấy một thời gian , mình cũng bị lây tật ấy luôn , thế là...(chắc ai cũng hiểu rồi)
Nhưng mình cũng đã nhận ra được lỗi của mình và đã khắc phục bằng cách bỏ cái thói xấu ấy đi. Nhưng mỗi lần nghĩ lại đến khoảng thời gian ấy lại làm cho mình thấy buồn, xuống tinh thần. Mình cảm thấy rất thất vọng vì bản thân mình lúc đó, mình cũng chả hiểu lí do gì mà mình làm vậy cả.

Bây giờ trong đầu mình vẫn còn nghĩ đến điều đó nó ảnh hưởng khá nhiều tới tâm trạng, cuộc sống và tinh thần học tập của mình, vậy có cách nào để khắc phục không? Mong mọi người giúp!

Last edited:

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
Vào 4 năm trước, mình vẫn còn là h/s tiểu học, lúc ấy mình kiểu như hay làm theo người khác ý (nói chung mình cũng không biết diễn đạt ra sao)

Mình có chơi với một bạn, bạn ấy hay lấy đồ của người khác ý, nhưng mọi người có biết không, hồi ấy mình rất dễ tin vào người khác và làm theo họ
Chơi với bạn ấy một thời gian , mình cũng bị lây tật ấy luôn , thế là...(chắc ai cũng hiểu rồi)
Nhưng mình cũng đã nhận ra được lỗi của mình và đã khắc phục bằng cách bỏ cái thói xấu ấy đi. Nhưng mỗi lần nghĩ lại đến khoảng thời gian ấy lại làm cho mình thấy buồn, xuống tinh thần. Mình cảm thấy rất thất vọng vì bản thân mình lúc đó, mình cũng chả hiểu lí do gì mà mình làm vậy cả.

Bây giờ trong đầu mình vẫn còn nghĩ đến điều đó nó ảnh hưởng khá nhiều tới tâm trạng, cuộc sống và tinh thần học tập của mình, vậy có cách nào để khắc phục không? Mong mọi người giúp!
When am I happy?Mình nghĩ bạn nên "thay bạn". Ở đây "thay bạn" không phải bỏ bạn mà là bạn nên chọn chơi thêm với những bạn tích cực, có thói quen tốt.
Nếu họ có thói quen tốt cũng sẽ ít nhiều thay đổi các khuyết điểm của bạn. Và nếu bạn hay nghĩ ngợi thì bạn nên có 1 thời gian nghỉ ngơi và sắp xếp lại những thứ "rối ren" mà bạn đang không biết cách khắc phục nheeee
Mong bạn làm được trong tương lai gần ;)

When am I happy?

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng ba 2022
5
8
16
Phú Thọ
Mình nghĩ bạn nên "thay bạn". Ở đây "thay bạn" không phải bỏ bạn mà là bạn nên chọn chơi thêm với những bạn tích cực, có thói quen tốt.
Nếu họ có thói quen tốt cũng sẽ ít nhiều thay đổi các khuyết điểm của bạn. Và nếu bạn hay nghĩ ngợi thì bạn nên có 1 thời gian nghỉ ngơi và sắp xếp lại những thứ "rối ren" mà bạn đang không biết cách khắc phục nheeee
Mong bạn làm được trong tương lai gần ;)
buck humbleĐúng là mình hay nghĩ ngợi nhiều ý! Cảm ơn bạn nhiều!

• Love
Reactions: buck humble

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
E đã nhận ra sai lầm thì nên cất nó đi và k lôi ra nghĩ nữa. Tích cực làm việc tốt, giúp đỡ người khác mà k cần họ trả ơn nhưng k có nghĩa là e làm tất cả mọi việc người khác nhờ. Chọn lọc bạn bè tốt để chơi, học cách từ chối những việc mình k thích. Vd đơn giản là e nhặt giúp ai đó đồ khi họ đánh rơi, giúp cụ ông sang đường, trồng 1 cái cây và chăm bón nó đợi nó ra hoa, kết trái, giúp 1 con vật đang mắc kẹt, chăm 1 chú cún/mèo… nói chung là bất cứ việc gì kể cả những việc rất nhỏ để giúp người khác. Khi e cho đi, e giúp đỡ họ thì e nhận được lời cảm ơn từ họ, nhận lại từ đối phương 1 nụ cười hoặc nhận lại sự quấn quýt của những chú cún cưng e sẽ cảm thấy vui vẻ, hạnh phúc cả ngày. Cái e có được k phải là họ đền ơn mình lại cái gì mà là e nhận được sự tin yêu từ mọi người, e sẽ thấy thoải mái hơn và càng muốn mình làm được nhiều điều hơn nữa. Mình cũng k nên hoài nghi quá khứ mình như vậy thì mọi người có biết k và biết rồi có chơi với mình nữa k. Ai biết kệ họ, khi e thay đổi tâm tính, thay đổi thái độ, làm nhiều việc thiện thì e cũng đã trở thành con người khác của quá khứ rồi. Người ta nói: “đánh kẻ chạy đi, k ai đánh người chạy lại” mà.

When am I happy?

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng ba 2022
5
8
16
Phú Thọ
E đã nhận ra sai lầm thì nên cất nó đi và k lôi ra nghĩ nữa. Tích cực làm việc tốt, giúp đỡ người khác mà k cần họ trả ơn nhưng k có nghĩa là e làm tất cả mọi việc người khác nhờ. Chọn lọc bạn bè tốt để chơi, học cách từ chối những việc mình k thích. Vd đơn giản là e nhặt giúp ai đó đồ khi họ đánh rơi, giúp cụ ông sang đường, trồng 1 cái cây và chăm bón nó đợi nó ra hoa, kết trái, giúp 1 con vật đang mắc kẹt, chăm 1 chú cún/mèo… nói chung là bất cứ việc gì kể cả những việc rất nhỏ để giúp người khác. Khi e cho đi, e giúp đỡ họ thì e nhận được lời cảm ơn từ họ, nhận lại từ đối phương 1 nụ cười hoặc nhận lại sự quấn quýt của những chú cún cưng e sẽ cảm thấy vui vẻ, hạnh phúc cả ngày. Cái e có được k phải là họ đền ơn mình lại cái gì mà là e nhận được sự tin yêu từ mọi người, e sẽ thấy thoải mái hơn và càng muốn mình làm được nhiều điều hơn nữa. Mình cũng k nên hoài nghi quá khứ mình như vậy thì mọi người có biết k và biết rồi có chơi với mình nữa k. Ai biết kệ họ, khi e thay đổi tâm tính, thay đổi thái độ, làm nhiều việc thiện thì e cũng đã trở thành con người khác của quá khứ rồi. Người ta nói: “đánh kẻ chạy đi, k ai đánh người chạy lại” mà.
Thu Phương 195Em kiểu như hay suy nghĩ về một việc nào đó rồi nghĩ nhiều đến mức xuống tinh thần luôn! Cảm ơn chị nhiều, em sẽ thử làm theo lời khuyên này ạ!

• Like
Reactions: Thu Phương 195

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Em kiểu như hay suy nghĩ về một việc nào đó rồi nghĩ nhiều đến mức xuống tinh thần luôn! Cảm ơn chị nhiều, em sẽ thử làm theo lời khuyên này ạ!
When am I happy?Nói chung với tính cách e như vậy sẽ rất khó để quên những chuyện cũ những hãy biến những chuyện k vui thành chuyện bình thường/ tích cực hơn. Vd e đi đường bị nổ lốp: bình thường mình hay cáu bảo” bực mình thế nhỉ, sao lại nổ lốp tầm này, đang vội” thay vào đó e nghĩ khác đi” ôi may quá nổ lốp k bị ngã xe, k gây tai nạn, thôi tìm chỗ sửa vậy”.
Vd nữa như trẻ con nông thôn hồi bé hay rủ bạn bè đi ăn trộm củ sắn, củ khoai về nướng ăn cho vui, trộm quả xoài, quả cóc về cả lũ ngồi đánh chén vụng trộm rồi cười đùa tưởng thế là hay. Vì cái thời bé đấy chỉ thích vui thôi mà, biết là trộm là sai đấy nhưng lại thấy vui. Thì như vậy e nên coi đó là kỉ niệm và chấp nhận nó là 1 sự thật, k nên phủ nhận nó để làm tâm e rối hơn. C k cổ vũ cho những việc làm sai trái nhưng những thứ đó khi còn trẻ con nhiều khi mình k nhận thức rõ nét sự nguy hiểm của việc mình làm, cứ vui là thích hoặc người lớn nhiều khi cũng k để tâm mấy chuyện đấy, k biết để giải thích cho con cái hiểu theo kiểu nhẹ nhàng.
Chuyện đã qua rồi thì mình cứ nghĩ giờ mình làm việc tốt để tích đức cho nửa đời còn lại của mình, cho bố mẹ mình và các con của mình.

• Love
Reactions: When am I happy?

When am I happy?

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng ba 2022
5
8
16
Phú Thọ
Nói chung với tính cách e như vậy sẽ rất khó để quên những chuyện cũ những hãy biến những chuyện k vui thành chuyện bình thường/ tích cực hơn. Vd e đi đường bị nổ lốp: bình thường mình hay cáu bảo” bực mình thế nhỉ, sao lại nổ lốp tầm này, đang vội” thay vào đó e nghĩ khác đi” ôi may quá nổ lốp k bị ngã xe, k gây tai nạn, thôi tìm chỗ sửa vậy”.
Vd nữa như trẻ con nông thôn hồi bé hay rủ bạn bè đi ăn trộm củ sắn, củ khoai về nướng ăn cho vui, trộm quả xoài, quả cóc về cả lũ ngồi đánh chén vụng trộm rồi cười đùa tưởng thế là hay. Vì cái thời bé đấy chỉ thích vui thôi mà, biết là trộm là sai đấy nhưng lại thấy vui. Thì như vậy e nên coi đó là kỉ niệm và chấp nhận nó là 1 sự thật, k nên phủ nhận nó để làm tâm e rối hơn. C k cổ vũ cho những việc làm sai trái nhưng những thứ đó khi còn trẻ con nhiều khi mình k nhận thức rõ nét sự nguy hiểm của việc mình làm, cứ vui là thích hoặc người lớn nhiều khi cũng k để tâm mấy chuyện đấy, k biết để giải thích cho con cái hiểu theo kiểu nhẹ nhàng.
Chuyện đã qua rồi thì mình cứ nghĩ giờ mình làm việc tốt để tích đức cho nửa đời còn lại của mình, cho bố mẹ mình và các con của mình.
Thu Phương 195Chị tuyệt quá ! Em cảm ơn chị nhiều ^^

• Like

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác

When am I happy?Theo mình nghĩ thì bạn nhận ra được sai lầm của mình là một điều tốt, còn nữa việc đó cũng xảy ra lâu rồi (từ khi bạn đang học Tiểu học), nên mình nghĩ bạn hãy xem đó như là một bài học để sau này có thể biết những cái gì nên tiếp thu từ bạn bè và cái gì thì không nên. Còn chuyện đã xảy ra rồi thì mình nghĩ bạn không cần nghĩ quá nhiều về nó nữa và gây ảnh hưởng đến học tập và cuộc sống ^^^

• Love
Reactions: When am I happy?

When am I happy?

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng ba 2022
5
8
16
Phú Thọ
Theo mình nghĩ thì bạn nhận ra được sai lầm của mình là một điều tốt, còn nữa việc đó cũng xảy ra lâu rồi (từ khi bạn đang học Tiểu học), nên mình nghĩ bạn hãy xem đó như là một bài học để sau này có thể biết những cái gì nên tiếp thu từ bạn bè và cái gì thì không nên. Còn chuyện đã xảy ra rồi thì mình nghĩ bạn không cần nghĩ quá nhiều về nó nữa và gây ảnh hưởng đến học tập và cuộc sống ^^^
Tống HuyDạ, nhưng phải qua 1 năm sau khi chuyện đấy xảy ra em mới nhận ra lỗi của mình ý. Thật sự quá muộn đúng không ạ???

• Like
Reactions: buck humble

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Đây là bạn đang không vượt qua được mặc cảm tội lỗi của bản thân!

Mình nghĩ do bạn đang trong 1 đợt khủng hoảng tâm lý nào đó nên mới dễ sinh ra những suy nghĩ tiêu cực về quá khứ như vậy. Thôi cố vượt qua đi!

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Nhận ra đc sai lầm và biết dừng lại thì em đã quyết định cho bản thân mình một cuộc sống mới rồi.
em có thể dày vò bản thân, trách móc và chì chiết bản thân cũng đc, những CHỈ ĐC LÀM 1 LẦN DUY NHẤT để thấy mình thật tệ, và chỉ 1 lần duy nhất để em nhìn lại, sau đó em hãy để bản thân làm những điều tốt đẹp. Bởi không có ai là không có sai lầm. Khi buôn, hãy nghe một bản nhạc vui, hãy uống 1 ly trà sữa và một chiếc bánh ngọt, vì ngọt sẽ làm tâm trạng em tốt lên đấy.
Mạnh mẽ, tự tin lên nào.
Chúc em luôn ĐỦ. :D

• Like
Top Bottom