sách học môn sinh .

T

thientai1313

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

chào các bạn, năm nay mình mới lên lớp 12 và dự định sẽ thi khối B, nhưng chưa biết học và ôn như nào cho hiệu quả với môn sinh.... mong các anh chị hoặc các bạn đitrước chỉ bảo đôi điều về phương pháp học và về sách ôn... cảm ơn mọi người đã đọc và tham gia ý kiến.:-SS:-SS:-SS

B

bugha

Hơ lên 12 bắt đầu học sinh thì thấy rối và khó là đúng rồi, em nên bắt đầu học lại từ lớp 10, để hiểu ít nhiều về ngôn ngữ sinh học cái đã. Học qua phần tế bào, hiểu về cấu tạo và hoạt động các cơ quan trong tế bào là được.

Sinh học ko khó học, trong 3 môn thi đại học khối B, nó được coi là môn dễ xơi nhất. Bản chất của học sinh học là sự nghiên cứu các yếu tố cơ bản trong mỗi bài giảng , rồi từ đó đi tìm lời giải cho các hiện tượng xảy ra trong cuộc sống liên quan đến sinh học. Khi học một cách có nghiên cứu như thế em sẽ thấy rất lí thú, sẽ có cảm hứng để tiếp tục.

Phương pháp học nhanh nhớ lâu : cái này tuỳ người . Xin chia sẻ với em 3 phương pháp của anh:
1: gạch đỏ sách giáo khoa: dùng bút đỏ hoặc bút chì gạch chân những từ quan trọng trong mỗi câu, bỏ qua những từ nối như : và, này, nếu....thì.....,....v....v...., sau học lại chỉ việc đọc những từ chính này cũng đủ hiểu toàn bộ câu.
2: sơ đồ tư duy: nói thì dài dòng, em có thể tham gia diễn đàn vuontoithanhcong hoặc tìm mua sách :Tôi tài giỏi ,Bạn cũng thế -Adam Khoo. cách này anh dùng cho những bài học khó nhớ như quá trình tiến hoá người, các đại kỉ, v...v....
3: đọc lướt, đọc kĩ, đọc ngâm cứu : đây là phương pháp đọc sách để nhớ lâu. nguyên tắc là đọc cả chương chứ ko đọc 1 bài. 10 phút để đọc qua các tiêu đề của chương + tóm tắt dưới mỗi bài-> 1 tiếng để đọc toàn bộ chương-> 30 phút để xem lại toàn bộ chương. Đọc lướt qua giúp em định hình được nội dung chương. Đọc toàn bộ để ghi nhớ nội dung chương 1 cách chi tiết, và 30 phút xem lại để kiểm tra những chỗ em còn sót chưa kịp nhớ .

Sau khi học mỗi chương , em nên tìm 1 quyển sách câu hỏi trắc nghiệm liên quan đến chương đó và thực hành làm cho bằng kiệt , ko được để sót bài nào. Sinh mà, làm nhanh lắm.

Sách sinh 12 viết hay nhất là sách giáo khoa :D cứ bám vào đó mà học. còn sách tham khảo thì em nên nhờ giáo viên môn sinh của em tư vấn thêm. Anh nêu ra vài cuốn như sau : Ngân hàng câu hỏi trắc nghiệm sinh học -trung học phổ thông,Đinh Quang Báo chủ biên. Bộ đề thi trắc nghiệm sinh học -Hoàng trọng Phán ( hơi khó và có vài câu ko chính xác, nhưng nội dung phản ánh khá đầy đủ kiến thức sinh học của lớp 12 phân ban) . Ngoài ra em có thẻ tìm những cuốn sách của thầy Lê Đình Trung viết, nó hơi từa tựa nhau , em nên để ý chọn lọc nhé.

Thân!
:) mình cũng tính thi khối B, cùng cố gắng nhé
.......................................................................

N

n_b_d

ok..... chúng ta cùng làm bác sĩ nào :)..........................................................

Top Bottom