Vật lí 8 ròng rọc có khối lượng

manh huy

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng bảy 2021
213
266
76
Hà Nội
THCS Ngọc Lâm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Có một hệ ròng rọc được mắc như hình. Vật M có trọng lượng 20N. Mỗi ròng rọc có trọng lượng 0,5N. Để nâng đều vật M ta phải tác dụng vào đầu dây A một lực là bao nhiêu? Bỏ qua ma sát.

các bác giúp e với. dạo đây e lại băn khoăn về tính chất ròng rọc nên học lại, mà giờ đang không hiểu về khối lượng ròng rọc. cho em hỏi luôn là khối lượng ròng rọc thì mình rút ra cái gì ạ?

• Like
Reactions: Quang Đức !

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Đề: Có một hệ ròng rọc được mắc như hình. Vật M có trọng lượng 20N. Mỗi ròng rọc có trọng lượng 0,5N. Để nâng đều vật M ta phải tác dụng vào đầu dây A một lực là bao nhiêu? Bỏ qua ma sát.
View attachment 184690

các bác giúp e với. dạo đây e lại băn khoăn về tính chất ròng rọc nên học lại, mà giờ đang không hiểu về khối lượng ròng rọc. cho em hỏi luôn là khối lượng ròng rọc thì mình rút ra cái gì ạ?
Có 2 rr động => Lực kéo giảm 4 lần
Để kéo đều vật:
[tex]F=\frac{\frac{10.(M+m)}{2}+10m}{2}=...[/tex]

Em có thể tham khảo thêm kiến thức tại Thiên đường vật lý nhé

P/s: Tính khối lượng rr thì nhìn cái hình xem coi ngoài vật ra ta phải kéo theo thêm bao nhiêu cái rr từ đó tính thêm trọng lượng của tụi nó vào lực phải kéo

Last edited:
Top Bottom