English 12 Review đề thi THPT QG 2020

Thảo luận trong 'Hỏi bài tiếng Anh lớp 12' bắt đầu bởi Ng.Klinh, 11 Tháng tám 2020.

Lượt xem: 122

1. Ng.Klinh

Ng.Klinh Cựu Mod Sinh Thành viên TV BQT tích cực 2017

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Tình trạng là mình mới thi đại học xong cả nhà ạ, nhưng hôm nay mới ngồi check đáp án
    Đề tiếng anh của bộ lần này tinh tế quá

Và mình vẫn bị sai mấy câu linh tinh, trong đó có một câu khoanh đúng, ngồi suy nghĩ rồi khoanh lại thì sai. Kết quả mình được 45/50 :(

Thắc mắc nhỏ hỏi cả nhà

Comform

Comply

Abide

Khác nhau ở đâu ạ?

2. Từ Lê Thảo Vy

Từ Lê Thảo Vy Học sinh gương mẫu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Nguyễn Du

Theo như em biết và tham khảo trên nhiều web khác thì conform to/with st = comply with st = abide by st, có nghĩa là tuân thủ, chấp hành theo quy luật, luật lệ
    - Xét về nghĩa thì conform to/with st thì đa dạng hơn comply with st và abide by st. Ngoài nghĩa là tuân thủ theo quy định thì conform to st còn có nghĩa là có lối cư xử, suy nghĩ theo tập quán, số động; nó còn thể hiện là mình đồng tình, làm cho phù hợp với điều gì đó
    - Về abide by st, tính bắt buộc của nó thấp nhưng mang tính trang trọng.
    - Còn về comply with st thì mang tính bắt buộc cao.

P/s: Thi xong rồi nên cứ vui lên đi chị, dù gì chị cũng đã cố gắng rất nhiều rồi mà ^^

Ng.Klinh, Iam_lucky_girlHazu No No Money thích bài này.
  3. landghost

landghost Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường Đời

Theo em, ba từ này có vài điểm khác nhau sau :
    Comply mang nghĩa khá nhẹ. Nó chủ yếu được sử dụng trong một cuộc trò chuyện hàng ngày.
    Ex: I was unable to comply with the house rules.
    Conform mang nghĩa nặng hơn.Nó thường được sử dụng cho các vấn đề pháp lý, đặc biệt là một cơ sở khi có liên quan.
    Ex: The school's canteen was unable to conform to the hygiene regulations.
    Abide mang nghĩa nặng hơn trong ba từ. Từ này thường nghe có vẻ yêu nước hơn hoặc là một người tuân thủ pháp luật nghiêm túc.
    Ex: The soldiers were able to abide all the rules that their commander set.
    In North Korea, people should abide by the law or their will be terrible consequences.
    P/s: 45/50 là quá cao rồi chị ơi, chúc chị đạt kết quả tốt nhất đậu vào trường mong muốn ạ :)

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted