GDCD Quyền công dân

dung1byt@gmail.com

Học sinh
Thành viên
24 Tháng một 2015
39
5
46
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Nêu những quy định của pháp luật nhằm bảo vệ tính mạng, thân thể, sức khỏe và danh dự? Nêu bản thân em bị xâm hại thì em sẽ ứng xử như thế nào?

2. Em hãy nêu nội dung quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở ? Trách nhiệm của công dân đối với quyền này?

3. Để đảm bảo an toàn về thư tín, điện thoại, điện tín thì pháp luật có những quy định gì? Em sẽ làm gì nếu nhặt được thư của người khác?

Junery N

Cựu Hỗ trợ viên
HV CLB Địa lí
Thành viên
23 Tháng mười một 2019
4,605
12,667
996
Nam Định
In the sky
1. Nêu những quy định của pháp luật nhằm bảo vệ tính mạng, thân thể, sức khỏe và danh dự? Nêu bản thân em bị xâm hại thì em sẽ ứng xử như thế nào?

2. Em hãy nêu nội dung quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở ? Trách nhiệm của công dân đối với quyền này?

3. Để đảm bảo an toàn về thư tín, điện thoại, điện tín thì pháp luật có những quy định gì? Em sẽ làm gì nếu nhặt được thư của người khác?
Câu 1: Những quy định của pháp luật nhằm bảo vệ tính mạng, thân thể sức khỏe và danh dự ( bạn tham khảo trong sách giáo dục công dân cũng có nhé )
Nêu bản thân em bị xâm hại thì em sẽ nói với người đanh xâm hại em phải ngừng ngay, không được làm thế nữa. Nếu họ vẫn tiếp tục em sẽ nhờ đến sự hỗ trợ của mọi người ( bạn bè, ông bà, cha mẹ, thầy cô,....) hoặc sự hỗ trợ của các cơ quan chức năng
Câu 2: Em hãy nêu nội dung quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở ( bạn tham khảo trong sách giáo dục công dân cũng có nhé )
Trách nhiệm của công dân đối với quyền này là
  1. Không được tự tiện, tự ý vào nhà người khác khi người chủ nhà / căn hộ đó không cho
  2. Không được chiếm giữ chỗ ở của chủ nhà / căn hộ đó
  3. Không được đuổi chủ nhà / căn hộ đó đi
Câu 3: Để đảm bảo an toàn về thư tín, điện thoại, điện tín thì pháp luật có những quy định ( bạn tham khảo trong sách giáo dục công dân cũng có nhé )
Nếu nhặt được thư của người khác em sẽ:
+) Không được đọc trộm thư của chủ thư
+) Không được lấy thư hoặc các vật trong thư
+) Nếu biết chủ của bức thư, em sẽ gửi trả lại cho họ
+) Nếu không biết chủ của bức thư em sẽ gửi lại cho nơi chuyển thư để họ chuyển cho chủ thư

• Like
Reactions: dung1byt@gmail.com
Top Bottom