Toán 9 Quỹ tích- Cung chứa góc

Master Kaeton

Học sinh
Thành viên
22 Tháng ba 2020
129
99
36
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi, ở Sgk tr 84 tập 2 , có lời giải của bài toán quỹ tích cung chứa góc. Nhưng có chỗ em chưa hiểu :
Ở phần thuận, người ta chứng minh M thuộc cung tròn AB cố định. Vậy nó liên quan gì đến đoạn "Mọi điểm có tính chất T đều thuộc hình H ( Ở phần 2: Cách giải bài toán quỹ tích - sgk tr 86)? Mọi người có thể vẽ sơ đồ cách giải dùm em được không ạ?( sơ đồ kiểu Kết luận<= CM<=Cm<=....<= Giả thiết ấy ạ.)

Hỏi thêm 1 chút xíu nữa ạ: Phần quỹ tích thực sự khá khó hiểu ( Em học gần hết chương trình lớp 9 rồi mà lại bị kẹt chỗ này) . Có cao nhân nào hiến kế cho em về cách học dạng toán này không ạ? Em cảm ơn nhiều.

• Like
Reactions: Bella Nguyễnnn

ngovanmaigs

Học sinh
Thành viên
10 Tháng mười 2011
37
51
46
Mọi người ơi, ở Sgk tr 84 tập 2 , có lời giải của bài toán quỹ tích cung chứa góc. Nhưng có chỗ em chưa hiểu :
Ở phần thuận, người ta chứng minh M thuộc cung tròn AB cố định. Vậy nó liên quan gì đến đoạn "Mọi điểm có tính chất T đều thuộc hình H ( Ở phần 2: Cách giải bài toán quỹ tích - sgk tr 86)? Mọi người có thể vẽ sơ đồ cách giải dùm em được không ạ?( sơ đồ kiểu Kết luận<= CM<=Cm<=....<= Giả thiết ấy ạ.)

Hỏi thêm 1 chút xíu nữa ạ: Phần quỹ tích thực sự khá khó hiểu ( Em học gần hết chương trình lớp 9 rồi mà lại bị kẹt chỗ này) . Có cao nhân nào hiến kế cho em về cách học dạng toán này không ạ? Em cảm ơn nhiều.
Lời khuyên:
Bạn chuẩn bị lên lớp 10, nếu không nằm trong đội tuyển thi giỏi toán thì đừng quan tâm đến nội dung đó nữa.
Hãy tập trung vào Hình học vec tơ, Hàm số, Phương trình và bất phương trình... sẽ thiết thực hơn (có tác dụng đến hết năm lớp 12)

Duy Quang Vũ 2007

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng tám 2020
237
991
86
17
Quảng Ninh
THCS Chu Văn An
Thực ra thì kể cả bạn có thi HSG toán đi nữa thì phần quỹ tích này nó cũng không được chú trọng, dạng này rất ít xuất hiện trong các đề thi.
Thông thường người ta sẽ không ra đề kiểu "Tìm quỹ tích điểm M" , mà thường sẽ hỏi một trong hai phần, phần đảo hoặc phần thuận.
Tức là hỏi "Chứng minh điểm M nằm trên đường cố định" hoặc là "Chứng minh đường thẳng d luôn đi qua một điểm cố định".
Dạng này dễ hơn nhiều so với bài toán quỹ tích đầy đủ phải chứng minh cả phần thuận, phần đảo.
Cho nên là bạn không cần lo về phần này, vì quỹ tích lớp 9 mới dừng ở mức cơ bản.

• Like
Reactions: ngovanmaigs
Top Bottom