quy luật phân li

V

vohuyen

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xét 1 gen gồm 2 alen trội-lặn hoàn toàn.Số lọai phép lai khác nhau vế kiểu gen mà cho thế hệ sau đồng tính là:
A.6 B.4 C.2 D.3
thấy cô và các bạn có thể cho em biết cụm từ "khác nhau về kiểu gen" là khác nhau về kiểu gen giữa bố và mẹ trong một cặp hay kiểu gen giữa các cặp khác nhau?e cám ơn

T

thanhtuanen

theo ta thì là khác nhau giữa bố và mẹ đem lai đó.
AA x aa => 100%Aa
Aa x AA => A-
=> có 2 phép lai ni (C)
Nếu sai thì ai đó sửa dùm nghe ^^

H

hocmai.sinhhoc

BT quy luật phân li

Xét 1 gen gồm 2 alen trội-lặn hoàn toàn.Số lọai phép lai khác nhau vế kiểu gen mà cho thế hệ sau đồng tính là:
A.6 B.4 C.2 D.3
thấy cô và các bạn có thể cho em biết cụm từ "khác nhau về kiểu gen" là khác nhau về kiểu gen giữa bố và mẹ trong một cặp hay kiểu gen giữa các cặp khác nhau?e cám ơn

Chào em!
Ở câu này em cần chú ý: Khác nhau về kiểu gen nghĩa là số phép lai khác nhau có thể được tạo ra với 2 alen trội và lặn. Giả sử với 2 alen A và a có các phép lai sau:
AA x AA
AA x Aa
AA x aa
Aa x Aa
Aa x aa
aa x aa
Vậy đáp án đúng là đáp án A nhé
Chúc em học tốt!

V

vohuyen

em thấy 2 cặp Aa*aa và Aa*Aa không cho thế hệ sau đồng tính không biết có đúng không ạ,thầy cô và các bạn xem lại giúp em nhé,em cảm ơn

T

thanhtuanen

"số loại phép lai khác nhau về kiểu gen" như cô giải thích thì đúng roài. Hiểu ^^

Nhưng cho thế hệ sau đồng tính thì không thể có kiểu Aa x Aa và Aa x aa được vì phép lai này nó phân tính mà.
Như vậy B mới là đáp án đúng phải ko hè

Cô xem kỷ lại xem nào

Last edited by a moderator:
H

hocmai.sinhhoc

Uh! Cảm ơn các em! Cô chưa đọc kĩ đề. Nên nhầm là số loại kiểu gen thôi. Do đó các em loại 2 trường hợp trên đi nhé!
Chúc các em học tốt!

V

vohuyen

nhưng thưa cô,khác nhau về kiểu gen là khác nhau giữa các phép lai,còn cặp gen giữa bố mẹ không nhất thiết phải khác nhau phải không ạ??

T

thanhtuanen

công nhận câu "số loại phép lai khác nhau về kiểu gen" hơi tối nghĩa.

Theo mình thì nếu đề bảo "sô loại phép lai khác nhau về kiểu gen" thì đáng ra là phép lai hai cơ thể khác nhau về kiểu gen mới đúng
Còn nếu theo như cách cô hocmai giải ở trên thì đề ra chỉ cần nói " số loại phép lai mà cho thế hệ sau đồng tính " thì mới đúng

Q

quangcanh2975

Các bạn hướng dẫn mình mấy câu này với:

Câu 27. Ở người, kiểu tóc do 1 gen gồm 2 alen (A, a) nằm trên NST thường. Người chồng tóc xoăn có bố, mẹ đều tóc xoăn và em gái tóc thẳng; người vợ tóc xoăn có bố tóc xoăn, mẹ và em trai tóc thẳng. Tính theo lí thuyết thì xác suất cặp vợ chồng này sinh được một gái tóc xoăn là
A. 5/12. B. 3/8. C. 1/4. D. 3/4.

Câu 28.Ở cà chua, A quy định quả đỏ, a quy định quả vàng.Khi cho cà chua quả đỏ dị hợp tự thụ phấn được F1. Xác suất chọn được ngẫu nhiên 3 quả cà chua màu đỏ, trong đó có 2 quả kiểu gen dị hợp và 1 quả có kiểu gen đồng hợp từ số quả đỏ ở F1 là
A. 1/16 B. 6/27 C. 12/27 D. 4/27

Câu 29.Ở cà chua, A quy định quả đỏ, a quy định quả vàng.Khi cho cà chua quả đỏ dị hợp tự thụ phấn được F1. Xác suất chọn được ngẫu nhiên 3 quả cà chua màu đỏ có kiểu gen đồng hợp làm giống từ số quả đỏ thu được ở F1 là
A. 1/64 B. 1/27 C. 1/32 D. 27/64

Last edited by a moderator:
H

happy.swan

Câu 29: có 12/64 cây con là cà chua đỏ đồng hợp.
Em giải đến đây thôi do phần xác xuất chưa học. Anh chị học rồi có thể làm tiếp.

P

phamlinha2

Các bạn hướng dẫn mình mấy câu này với:

Câu 27. Ở người, kiểu tóc do 1 gen gồm 2 alen (A, a) nằm trên NST thường. Người chồng tóc xoăn có bố, mẹ đều tóc xoăn và em gái tóc thẳng; người vợ tóc xoăn có bố tóc xoăn, mẹ và em trai tóc thẳng. Tính theo lí thuyết thì xác suất cặp vợ chồng này sinh được một gái tóc xoăn là
A. 5/12. B. 3/8. C. 1/4. D. 3/4.

Câu 28.Ở cà chua, A quy định quả đỏ, a quy định quả vàng.Khi cho cà chua quả đỏ dị hợp tự thụ phấn được F1. Xác suất chọn được ngẫu nhiên 3 quả cà chua màu đỏ, trong đó có 2 quả kiểu gen dị hợp và 1 quả có kiểu gen đồng hợp từ số quả đỏ ở F1 là
A. 1/16 B. 6/27 C. 12/27 D. 4/27

Câu 29.Ở cà chua, A quy định quả đỏ, a quy định quả vàng.Khi cho cà chua quả đỏ dị hợp tự thụ phấn được F1. Xác suất chọn được ngẫu nhiên 3 quả cà chua màu đỏ có kiểu gen đồng hợp làm giống từ số quả đỏ thu được ở F1 là
A. 1/64 B. 1/27 C. 1/32 D. 27/64
Câu 27:
Dựa vào đề bài thì ta có thể lập sơ đồ phả hệ ra để nhìn cho dễ, tiện việc xđ kgen nữa. Đây t không vẽ nhưng ta có thể xác định đc:
Bên ng chồng: e gái tóc thẳng=>bố mẹ dị hợp (Aa) => ng chồng tóc xoăn chiếm tỉ lệ 3/4 (A_)=> 1/3AA :2/3Aa
Bên người vợ:vợ tóc xoăn mà có mẹ tóc thẳng nên chắc chắn có kgen Aa
=> P: (1/3AA:2/3Aa) x Aa
Gp: (2/3A:1/3a) x (1/2A:1/2a)
xác suất sinh con tóc thẳng là: 1/3.1/2=1/6
=>xác suất sinh con tóc xoăn là 5/6
xác suất sinh con gái là 1/2
=> xác suất sinh con gái tóc xoăn là 5/12 => Chọn A
Câu 28:
P : Aa x Aa
=> F1: 1/4AA : 1/2 Aa : 1/4aa
trong số quả đỏ, quả có kgen AA = 1/3, có kgen Aa=2/3
xác suất chon 3 quả đỏ có 2 quả dị hợp, 1 quả đồng hợp là: