quy luật phân li độc lập

L

lanlan26_91

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

HỘ MÌNH BÀI NÀY VỚI.............:)....
khi lai thuận nghịch 2 giống chuột côbay thuần chủng lông đên dàivaf lông trắng ngắn. chó giao phối với nhaucho F2 gồm 27loong den ngắn;10loong đen dài;8loong ngắn trắng ;4 lông trăng dài...........biện lận ,viết sơ đồ lai từ P đến F1

A

all_or_zero

tỉ lệ kiểu hình ở F2 là
+)37 đen: 12 trắng gần bằng 3: 1
đen>> trắng nên đen là tính trạng trội. Quy ước A: đen, a : trắng
+) 35 ngắn :14 dài gần bằng 3:1
ngắn >> trắng nên ngắn là tính trạng trội. Quy ước B: ngắn, b: dài
tỉ lệ kiểu hình ở F2 là (3:1)(3:1) tuân theo quy luật phân li độc lập
th1) P: AAbb lai với aaBB
th2) P: aaabb lai vớiAAABB
nói thật, tớ chả rõ lai thuận nghịch là gì nữa cơ, nên cũng chả biết đúng ko:D

Last edited by a moderator:
G

goodbye1991

lai thuận nghịch là phép lai thay đổi vai trò bố ,mẹ thì tỉ lệ KG,KH ở F1 ko thay đổi!

G

goodbye1991

bài viết của bạn chưa thật chính xác vì:"đề bài không cho mỗi một tính trạng do một cặp gen quy định "nên ............
bạn xem và đọc lại đi nha!nếu ko có gì thì khi nào đi học về mình post bài cho!:D

H

hunganhdo

HỘ MÌNH BÀI NÀY VỚI.............:)....
khi lai thuận nghịch 2 giống chuột côbay thuần chủng lông đên dàivaf lông trắng ngắn. chó giao phối với nhaucho F2 gồm 27loong den ngắn;10loong đen dài;8loong ngắn trắng ;4 lông trăng dài...........biện lận ,viết sơ đồ lai từ P đến F1

cái đề này thực sự là thiếu.Đáng lẽ đề bài phải cho F1 là gj.vd toàn lông đen, ngắn chẳng hạn thì mới qui ước , biện luận và viết sơ đồ được.Nếu để như thế thì không thể nào làm được.chắc chắn là vậy!

H

hunganhdo

Đề bài thực sự chỉ thiếu sót mỗi chỗ đấy thôi.còn đây đang là phân li độc lập nên thắc mắc của gbye...không cần thiết lắm em ợ!cái này tùy vào từng phần mà biện luận thôi:D;)

Top Bottom