Sinh 12 Quy luật di truyền

Haha__1

Học sinh mới
Thành viên
1 Tháng bảy 2018
1
1
6
22
Hà Nam
Thpt chuyên hà nam
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giúp e với e mới lớp 10 mà học cũng k hiểu lắm nên mấy ac giải chi tiết hộ em với e cảm ơn ạ!!
Bài 1) ở cà chua, gen A quy định quả đỏ, a- quả vàng, B- quả tròn , b- quả bầu dục. Khi cho lai hai giống cà chua quả đỏ, dạng bầu dục và quả vàng, dạng tròn với nhau được f1 đều cho cà chua dang tròn quả đỏ. F1 giao phấn với nhau đượcf2 có 1604 cây trong đó 401 câu quả đỏ, tròn.
a) màu sắc và hình dang quả cà chua bị chi phối bởi quy luật di truyền nào?
b) cho cây f1 lai phân tích, xác định kết quả phép lai
Bài 2) trên nst số 2 ở ruồi giấm, các gen quy định mắt hồng và cánh vênh cách nhau 18 cM. Các tính trạng trội tương ứng là mắt đỏ và cánh bònh thường. Khi lai ruồi mắt đỏ, cánh bình thường thuần chủng và ruồi mắt hồng cánh vênh được ruồi f1. Cho ruồi f1 giao phối với nhau thì kết quả ở f2 ntn về kiểu gen và kiểu hình?

• Like
Reactions: Shmily Karry's

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Giúp e với e mới lớp 10 mà học cũng k hiểu lắm nên mấy ac giải chi tiết hộ em với e cảm ơn ạ!!
Bài 1) ở cà chua, gen A quy định quả đỏ, a- quả vàng, B- quả tròn , b- quả bầu dục. Khi cho lai hai giống cà chua quả đỏ, dạng bầu dục và quả vàng, dạng tròn với nhau được f1 đều cho cà chua dang tròn quả đỏ. F1 giao phấn với nhau đượcf2 có 1604 cây trong đó 401 câu quả đỏ, tròn.
a) màu sắc và hình dang quả cà chua bị chi phối bởi quy luật di truyền nào?
b) cho cây f1 lai phân tích, xác định kết quả phép lai
Chào bạn, bạn đã học chương trình HKII lớp 9 chưa nhỉ??
Nếu bạn đã học rồi thì mình nghĩ câu này bạn để ý một chút là có thể ngẫm ra..
Bạn hãy thử mở phần Quy luật di truyền Menđen 2 loại tính trạng để tham khảo nhé.. Ngay trong sgk Sinh 9 ấy ạ..
Sau khi bạn đọc xong, nếu làm rồi hãy đăng lên bọn mình sẽ xem giúp bạn :) còn nếu vẫn chưa hiểu chỗ nào thì bạn hỏi lại bọn mình nhé :)

Top Bottom