Sử 7 Quê thật sự của vua Quang Trung

T

thuongbabykute

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/Các bạn ơi,quê hương thiệt sự của Quang Trung là ở đâu(không phải là Tây Sơn-Bình ĐỊNH đâu!!!):-h:-h

Theo mình được biết thì quê hương ruột thịt của ông là Nghệ An...... ông chỉ chuyển vào Tây Sơn khi dựng cờ khởi nghĩa thôi.....Thông tin này mình được biết từ cô giáo của mình đấy.... không biết là có đúng ko, nhờ mọi người kiểm tra giúp nha!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Last edited by a moderator:
L

lovecatmuch

vi sao cau cho rang do khong phai que huong QUANG TRUNG.Theo to duoc biet thi vao nam 2004,BINH DINH da ki niem 215 nam ngay sinh cua ong ma!

P/S: Ch ý viết bài bằng chữ tiếng Việt có dấu em nhé!

Last edited by a moderator:
N

nguyehuuhuy14112000

Mình chắc chắn là tây sơn -bình định mà.Sách nào cũng nới thế.
Sao bạn lại khẳng định không phải?
Nếu đúng bạn xác nhận hộ mình nha.

D

dung_92bn

Hij tại vấn đề này chị không đưa ra kết luận mà sẽ đưa ra một căn cứ chị trích dẫn tài liệu, các em đọc và tự mình đưa ra kết luận nhé!
Trích Đại cương Lịch Sử Việt Nam tập 1.
" Tây Sơn thuộc huyện Phù Ly, phủ Quy Nhơn, dinh Quảng Nam vốn gồm hai vùng: vùng rừng núi gọi là Thượng Đạo ( nay thuộc Gia Lai - Kom Tum) và vùng đồng bằng gọi là Hạ Đạo (nay thuộc Bình Định)... Nguyễn Nhạc, Nguyễn Huệ, Nguyễn Lữ sinh ra và lớn lên ở ấp Kiên Thành thuộc Hạ đạo Tây Sơn. Tổ tiên của 3 người vốn gốc ở Nghệ An, tên là Hồ Phi Khanh bị quân của chúa Nguyễn bắt làm tù binh vào năm 1655, đưa vào Tây Sơn khai hoang lập ấp. Đến đời cha của 3 người là Hồ Phi Phúc thì đã thành một gia đình trung nông khá".

Top Bottom