Sử 9 Quan hệ quốc tế từ năm 1945 đến năm 2000

Slow but sure

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng sáu 2022
12
10
6
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

a.Tại sao trật tự hai cực Ianta là nhân tố hàng đầu chi phối nền chính trị thế giới và quan hệ quốc tế trong phần lớn thời gian nửa sau thế kỉ XX ?
b.Tại sao chiến tranh lạnh là nhân tố chủ yếu chi phối nền chính trị thế giới và quan hệ quốc tế trong phần lớn thời gian nửa sau thế kỉ XX ?
Mọi người giúp em với ạ.Em cảm ơn nhiều ạ :33

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
a.Tại sao trật tự hai cực Ianta là nhân tố hàng đầu chi phối nền chính trị thế giới và quan hệ quốc tế trong phần lớn thời gian nửa sau thế kỉ XX ?
b.Tại sao chiến tranh lạnh là nhân tố chủ yếu chi phối nền chính trị thế giới và quan hệ quốc tế trong phần lớn thời gian nửa sau thế kỉ XX ?
Mọi người giúp em với ạ.Em cảm ơn nhiều ạ
Slow but sureCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn.Tại sao trong chiến tranh lạnh nhân tố hàng đầu,chủ yếu chi phối nền chính trị thế giới vừ quan hệ quốc tế trong phần lớn thời gan nửa sau thế kỉ 20.Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
1
Sau chiến tranh thế giới thứ 2,một trật tự thế giới mới được xác lập(Trật tự hai cực Ianta)với đặc trưng nổi bật là thế giới bị chia thành 2 phe,Tư Bản Chủ Nghĩa>< Xã Hội Chủ Nghĩa ,do 2 cường quốc là Mỹ và Liên Xô đứng đầu.Đặc trưng 2 cực,hai phe là nhân tố hàng đầu chi phối nền chính trị thế giới và quan hệ quốc tế trong phần lớn thời gian nửa sau thế kỉ XX
2
Cục diện “Chiến tranh lạnh” được xác lập vào ngày 12/3/1947, với thông điệp của Tổng thống Mĩ Truman phát biểu tại Quốc hội Mĩ. Sau sự kiện, quan hệ quốc tế giữa các nước đều xoay quanh cục diện hai phe, hai cực giữa Tư Bản Chủ Nghĩa (Mĩ) và Xã Hội Chủ Nghĩa (Liên Xô), một loạt kế hoạch, tổ chức được lập ra như “Kế hoạch Macsan”, Tổ chức Hiệp ước Bắc Đại Tây Dương (NATO), Hội đồng tương trợ kinh tế, Tổ chức Hiệp ước Vacsava,nhằm xác lập cục diện hai phe, hai cực giữa Tư Bản Chủ Nghĩa (Mĩ) và Xã Hội Chủ Nghĩa (Liên Xô).
- Sau khi Chiến tranh lạnh kết thúc bằng sự kiện “Tháng 12/1989, tại đảo Manta (Địa Trung Hải), hai nhà lãnh đạo Mĩ và Liên Xô đã chính thức tuyên bố chấm dứt Chiến tranh lạnh” từ đây mối quan hệ giữa các nước lớn mang tính hai mặt nổi bật là: mâu thuẫn và hài hòa, cạnh tranh và hợp tác; tiếp xúc và kiềm chế.
=> Qua đó cũng cho thấy Chiến tranh lạnh là nhân tố chi phối chủ yếu quan hệ quốc tế phần lớn nửa sau thế kỉ XX.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành!

• Like
Reactions: Slow but sure

Slow but sure

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng sáu 2022
12
10
6
Hà Nội
Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn.Tại sao trong chiến tranh lạnh nhân tố hàng đầu,chủ yếu chi phối nền chính trị thế giới vừ quan hệ quốc tế trong phần lớn thời gan nửa sau thế kỉ 20.Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
1
Sau chiến tranh thế giới thứ 2,một trật tự thế giới mới được xác lập(Trật tự hai cực Ianta)với đặc trưng nổi bật là thế giới bị chia thành 2 phe,Tư Bản Chủ Nghĩa>< Xã Hội Chủ Nghĩa ,do 2 cường quốc là Mỹ và Liên Xô đứng đầu.Đặc trưng 2 cực,hai phe là nhân tố hàng đầu chi phối nền chính trị thế giới và quan hệ quốc tế trong phần lớn thời gian nửa sau thế kỉ XX
2
Cục diện “Chiến tranh lạnh” được xác lập vào ngày 12/3/1947, với thông điệp của Tổng thống Mĩ Truman phát biểu tại Quốc hội Mĩ. Sau sự kiện, quan hệ quốc tế giữa các nước đều xoay quanh cục diện hai phe, hai cực giữa Tư Bản Chủ Nghĩa (Mĩ) và Xã Hội Chủ Nghĩa (Liên Xô), một loạt kế hoạch, tổ chức được lập ra như “Kế hoạch Macsan”, Tổ chức Hiệp ước Bắc Đại Tây Dương (NATO), Hội đồng tương trợ kinh tế, Tổ chức Hiệp ước Vacsava,nhằm xác lập cục diện hai phe, hai cực giữa Tư Bản Chủ Nghĩa (Mĩ) và Xã Hội Chủ Nghĩa (Liên Xô).
- Sau khi Chiến tranh lạnh kết thúc bằng sự kiện “Tháng 12/1989, tại đảo Manta (Địa Trung Hải), hai nhà lãnh đạo Mĩ và Liên Xô đã chính thức tuyên bố chấm dứt Chiến tranh lạnh” từ đây mối quan hệ giữa các nước lớn mang tính hai mặt nổi bật là: mâu thuẫn và hài hòa, cạnh tranh và hợp tác; tiếp xúc và kiềm chế.
=> Qua đó cũng cho thấy Chiến tranh lạnh là nhân tố chi phối chủ yếu quan hệ quốc tế phần lớn nửa sau thế kỉ XX.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành!
Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006Em cảm ơn chị .Chị cho em hỏi là nhân tố hàng đầu với nhân tố chủ yếu thì phân biệt như thế nào được không ạ?Em thấy nhiều bài có đề cập đến cái này kể cả lịch sử Việt Nam nhưng mà em không hiểu rõ cho lắm,không biết hướng đi những bài này kiểu gì ạ.

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Em cảm ơn chị .Chị cho em hỏi là nhân tố hàng đầu với nhân tố chủ yếu thì phân biệt như thế nào được không ạ?Em thấy nhiều bài có đề cập đến cái này kể cả lịch sử Việt Nam nhưng mà em không hiểu rõ cho lắm,không biết hướng đi những bài này kiểu gì ạ.
Slow but sureVề nhân tố hàng đầu, nhân tố chủ yếu đều có ý nghĩa giống nhau là nhân tố quan trọng( Nguyên nhân) làm nên một cái gì đó). Tuy nhiên nhân tố hàng đầu dùng để chỉ một sự kiện, mốc lịch sử quan trọng hơn, còn nhân tố chủ yếu sử dụng với mức độ thấp hơn. Nhưng theo chị nghĩ thì mỗi câu hỏi không bao giờ có sự xuất hiện của cả hai nên e yên tâm việc phân biệt nhá!!!

• Love
Reactions: Slow but sure

Slow but sure

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng sáu 2022
12
10
6
Hà Nội
Về nhân tố hàng đầu, nhân tố chủ yếu đều có ý nghĩa giống nhau là nhân tố quan trọng( Nguyên nhân) làm nên một cái gì đó). Tuy nhiên nhân tố hàng đầu dùng để chỉ một sự kiện, mốc lịch sử quan trọng hơn, còn nhân tố chủ yếu sử dụng với mức độ thấp hơn. Nhưng theo chị nghĩ thì mỗi câu hỏi không bao giờ có sự xuất hiện của cả hai nên e yên tâm việc phân biệt nhá!!!
Huỳnh Thị Bích TuyềnDạ vâng em cảm ơn chị ạ :33

Top Bottom