Sử 12 quan hệ của Việt Nam và Liên hợp quốc

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
760
166
17
Lào Cai
Lào Cai
Mối quan hệ giữa Việt Nam - Liên hợp quốc?
ThinneCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
+ Tháng 9 – 1947, Việt Nam gia nhập Liên hợp quốc, trở thành thành viên thứ 149 của tổ chức này.
+ Trong quá trình xây dựng và phát triển đất nước, Việt Nam đã nhận được sự giúp đỡ của các tổ chức Liên Hợp Quốc như: FAO, WHO...
+ Liên Hợp Quốc giúp Việt Nam chăm sóc trẻ em, các bà mẹ có thai và nuôi con nhỏ, tiêm chủng phòng dịch, tạo nguồn nhân lực, các dự án trồng rừng, cải cách hành chính, giúp đỡ các vùng thiên tai, ngăn ngừa đại dịch HIV, phát triển giáo dục...
+ Kể từ khi gia nhập Liên Hợp quốc, Việt Nam luôn là một thành viên tin cậy, có trách nhiệm, luôn chủ động và có nhiều đóng góp tích cực vào các hoạt động của Liên hợp quốc trong đó có đề cao vai trò của Liên hợp quốc và chủ nghĩa đa phương, thúc đẩy tôn trọng Hiến chương Liên hợp quốc, luật pháp quốc tế, quan hệ bình đẳng...
+ Việt Nam đã tranh thủ sự giúp đỡ của Liên Hợp quốc cùng cộng đồng quốc tế vào việc khắc phục hậu quả chiến tranh, xây dựng và phát triển đất nước. Liên Hợp quốc cũng ghi nhận Việt Nam là một điển hình thành công trong thực hiện các Mục tiêu phát triển Thiên niên kỷ.
+ Hiện nay, vai trò của Việt Nam tại Liên Hợp Quốc ngày càng được đề cao. Việt Nam có hai lần được bầu ủy viên không thường trực Hội đồng Bảo an Liên hợp quốc (nhiệm kì 2008 - 2009 và 2020 - 2021), hay được bầu làm thành viên của Hội đồng Nhân quyền, Hội đồng Kinh tế-xã hội, Tổ chức Giáo dục,...
+ Trong thời kì dịch COVID - 19 chuyển biến phức tạp, Việt Nam đã phối hợp tốt với các tổ chức của Liên hợp quốc, đóng góp 500000 USD cho Quỹ ứng phó Covid-19 của Tổ chức Y tế Thế giới.
+ Trong hơn 40 năm qua, quan hệ hợp tác giữa Việt Nam và Liên hợp quốc đã đem đến những ý nghĩa to lớn, đạt kết quả tốt và có tác dụng tích cực, góp phần tăng cường vai trò, tiếng nói và dấu ấn của Việt Nam trên trường quốc tế.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom