Vật lí 10 Quá trình đẳng áp

Ninh Hinh_0707

Học sinh
Thành viên
1 Tháng mười 2021
163
150
21
17
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một bình thủy tinh có dung tích 14cm3 chứa không khí ở nhiệt độ 77°C được nổi với ống thủy tinh nằm ngang chứa đầy thủy ngân. Đầu kia cùa ống để hở. Làm lạnh không khí trong bình đến nhiệt độ 27°C . Tính khối lượng thủy ngân đã chảy vào bình, dung tích của bình coi như không đổi, khối lượng riêng của thủy ngân là 13,6Jkg/dm3
Mình cảm ơn các bạn ạ.
@Triêu Dươngg @Xuân Hiếu hust

• Love
Reactions: Triêu Dươngg

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Một bình thủy tinh có dung tích 14cm3 chứa không khí ở nhiệt độ 77°C được nổi với ống thủy tinh nằm ngang chứa đầy thủy ngân. Đầu kia cùa ống để hở. Làm lạnh không khí trong bình đến nhiệt độ 27°C . Tính khối lượng thủy ngân đã chảy vào bình, dung tích của bình coi như không đổi, khối lượng riêng của thủy ngân là 13,6Jkg/dm3
Mình cảm ơn các bạn ạ.
@Triêu Dươngg @Xuân Hiếu hust
Ninh Hinh_0707Bản chất bài này: Ban đầu áp suất trong bình bằng áp suất khí quyển. Sau đó, khi làm lạnh, nhiệt độ và áp suất không khí trong bình sẽ giảm xuống (thấp hơn khí quyển ) làm cho thủy ngân đẩy vào bình => Thể tích không khí trong bình giảm, áp suất tăng lên cho đến khi cân bằng với áp suất khí quyển thì thủy ngân sẽ ngừng chảy vào bình. Khi hiểu được điều này, em có thể áp dụng quá trình đẳng áp cho lượng không khí trước là sau khi thủy ngân tràn vào:
Ta có: [imath]\frac{V_0}{T_0}=\frac{V'}{T'}\Rightarrow V'[/imath]
Từ đó tính đượng khối lượng thủy ngân tràn vào bình: [imath]m=DV=D(V-V')[/imath]
Chúc em học tốt, có gì thắc mắc có thể hỏi lại
Bạn có thể tham khảo kiến thức : Ôn Thi THPTQG môn Vật Lí và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 06 nhé!
Xem thêm: Giải thích hiện tượng Vật Lí

• Love
Reactions: Tống Thiện
Top Bottom