phương trìng mặt phẳng

Thảo luận trong 'Phương pháp tọa độ trong không gian' bắt đầu bởi hoamai2931, 26 Tháng bảy 2012.

Lượt xem: 1,087

1. hoamai2931

hoamai2931 Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

các bạn giúp mình nhé: trong không gian Oxyz cho M(0,1,5);(p): x-2y-2z+9=0. Viết phương trinh (Q) đi qua M và vuông góc với mặt phẳng mp P,biết khoảng cách từ (P) đến M= khoảng cách từ tọa độ O đến (Q). :confused::confused::confused:

2. Chào bạn

Dạng toán này bạn phải thành thạo đấy nhé (Hay thi mà)
    Mình nêu hướng giúp bạn nhé
    Đặt mặt phẳng (Q): Ax + By + Cz + D = 0
    1. Do $$M \in (Q) \Rightarrow B+5C+D = 0 (1)$$
    2. $$(P) \perp (Q) \Rightarrow \vec {n_{P}}.\vec{n_{Q}} = 0 \Rightarrow A - 2B - 2C = 0 (2)$$
    3. Do $$d_{(M,(P))} = d_{(O,(Q))} \Rightarrow \frac{|D|}{\sqrt{A^2+B^2+C^2}} = 1 (3)$$
    Giải hệ ba phương trình này sẽ tìm được A, B, C, D nhé

3. hoamai2931

hoamai2931 Guest

bạn có thể giải giúp mình hệ này không có moi 3 phương trình mà 4 ẩn. Thanks bạn nhiều!!!!

Last edited by a moderator: 26 Tháng bảy 2012
  4. Chào bạn

Rút
    $D = - 5C - B; A = 2B+2C$ thay vào phương trình (3)
    bạn được phương trình đẳng cấp bậc hai theo hai ẩn là B, C nhé. Từ đó sẽ tính được B theo C $\Rightarrow$ A, D cũng theo C là xong nhé

5. hoamai2931

hoamai2931 Guest

có ai có cách khác ngoài cách giải hệ trên không mình cảm ơn, bạn nào có thể giúp mình giải cái hệ kia không nhỉ? mình cảm ơn nhiều

Last edited by a moderator: 27 Tháng bảy 2012
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted