Văn 9 Phương thức chuyển nghĩa của từ

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,758
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ai cũng biết từ "mũi" trong đoạn thơ của Phạm Hổ là nghĩa gốc rồi
Em chỉ đang phân vân :
+) "mũi" trong "mũi thuyền" được chuyển nghĩa theo phương thức ẩn dụ
+) "mũi" trong "mũi Cà Mau" được chuyển nghĩa theo phương thức hoán dụ

Như này có đúng không ạ? Thằng bạn em lại bảo "mũi" trong "mũi thuyền" chuyển nghĩa theo phương thức hoán dụ cơ ;-;

Anh/chị/bạn/em nào giúp em nha ^^
Em cảm ơn
@Lê Uyên Nhii @Meimei - Crystal @Roses_are_rosie @Trần Tuyết Khả @Junery N

sticks

Học sinh
Thành viên
16 Tháng mười một 2018
78
195
36
17
Hà Nội
Tiền Yên
Theo mình thì từ "mũi" trong "Mũi thuyền" là chuyển theo phương thức ẩn dụ. Vì định nghĩa mũi là: phần đầu tiên của bộ phận hô hấp, nhô ra nằm giữa khuôn mặt, có 2 lỗ mũi ngăn cách nhau bởi vách mũi cho không khí đi vào và ra qua hệ vỏ bọc, thông với miệng. Tức là mũi của con người. Ở đây dùng sự giống nhau về đặc điểm của sự vật nên là phương thức ẩn dụ.

Last edited:
  • Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,758
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
Theo mình thì từ "mũi" trong "Mũi thuyền" là chuyển theo phương thức ẩn dụ. Vì định nghĩa mũi tứ là: phần đầu tiên của bộ phận hô hấp, nhô ra nằm giữa khuôn mặt, có 2 lỗ mũi ngăn cách nhau bởi vách mũi cho không khí đi vào và ra qua hệ vỏ bọc, thông với miệng. Tức là mũi của con người. Ở đây dùng sự giống nhau về đặc điểm của sự vật nên là phương thức ẩn dụ.
Vậy "mũi" trong "mũi Cà Mau" thì sao hả cậu?

sticks

Học sinh
Thành viên
16 Tháng mười một 2018
78
195
36
17
Hà Nội
Tiền Yên
Vậy "mũi" trong "mũi Cà Mau" thì sao hả cậu?
Theo mình thì là chuyển theo phương thức hoán dụ. Vì Mũi Cà Mau là chỉ cả vùng đất Cà Mau mà nó lại được liên tưởng dựa trên mối quan hệ giữa vật chứa đựng và vật bị chứa đựng. Thế nên là chuyển theo phương thức hoán dụ.

• Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006
Top Bottom