phương pháp quy đổi

Status
Không mở trả lời sau này.
P

phamminhkhoi

Lơp 9 thì chưa cần dạng này đâu em

Quy tụ là dạng baì kết hợp giữa bảo toàn khối lượng và bảo toàn nguyên tố với bảo toàn electron

Ở lớp 9, quy tụ cũng thường là quy tụ mộ hỗn hợp muối về dang AxBy (có thể bạn muốn hỏi quy tụ này chăng)

Last edited by a moderator:
G

gacon.linh93

Dạng này hả, thì hptc đã nói rõ rùi, nó chỉ có thế thui. Để bạn ấy post bài ví dụ lên em sẽ hiểu ngay thui mà

T

toletbygonebebygone

tui nghĩ ý bạn nói chính là thế này
các chất cần quy đổi thì đều có điểm chung về cái gì đó ( mà ta thường hay gặp chính là có cùng nhóm trong bảng tuần hoàn)
vd như bài này cho 2 hỗn hợp gồm 2 kim loại cùng thuộc nhóm 1 A có khối lượng x . lấy hỗn hợp đó cho vào H2O chẳng hạn >> thấy có y mol H2 . tìm 2 kim loại đó
thì ta giải bằng cách gọi chung 2 kl này là X
viết phương trình X vào H2O
từ mol H2 suy ra mol X
lấy khối lượng của x chia cho mol X ta tính được M trung bình của x
từ đó suy ra 2 kl ( 1 kl sẻ nhỏ hơn M và 1 kl lớn hơn M và chúng cùng thuộc 1 nhóm )

G

gacon.linh93

Ý của bạn tol tui thấy giống như tui hiểu và đúng ý rùi đó, còn dang mà bạn minhkhoi nói là quy đổi từ 1 chất sang các nguyên tố

H

hpck

ví dụ bài này :1 dd A có chứa HCl và H2SO4 theo tỉ lệ mol là 3:1 ; 100 ml đ A trung hoà vừa hết bởi 50 ml dd NaOH có chứa 20 g chất tan trong 1 l dd
a) tính nồng đọ mol mỗi axit trong dd A
b) 200 ml dd A phản ứng vừa đủ với bao nhiêu ml đ B chứa 0,2 M và Ba(OH)2 0,1 M
c) tính tổng khối lượng muối sau pư thu được giữa dd A và B
Bai2: 1 dd A có chứa HCl và HNO3 theo tỉ lệ mol là 1:2 cho 200 ml dd A tác dụng 100 ml dd NaOH 1M thì thu dượcdd B tác dụng vừa đủ với 50 ml đBa(OH)2 0,2 M
a) tính nồng độ mol mỗi axit trong đ A
b) trộn 500 ml đA với 100 ml đX có chứa NaOH 1M và Ba(OH)2 0,5M thì dd DC thu được có tính axit hay bazơ
c) phải thêm vào C bao nhiêu lit dd A hoặc ddY để thu được dd D có môi trường trung tính
d) tính khối lượng muối trong ddD

H

hpck

cảm ơn các bạn đã xem chủ đề của mình , mình đang rất cần những kiến thức về phương pháp này vì vậy nếu ai biết bao nhiêu cũng được thì hãy chia sẻ với mình nhé cảm ơn

H

hpck

ý của mình ko phải như bạn toletbygonebebygone nói đâu quy đổi ở đây là dựa vào số mol các chất trong phương trình hoá học ví dụ như ta có 2 phản ứng Pứ 1: là pư giữa NaOH và dd HCl ta thấy 1mol NaOH pư với 1 mol HCl. Pư 2: là pư giữa Ba(OH)2 với HCL ta thấy 1 mol Ba(OH)2 pư với 2 Mol HCl suy ra 1 mol Ba(OH)2 có giá trị bằng 2 mol NaOH từ đó ta có thể quy đổi về NaOH hoặc Ba(OH)2

A

anh_dam

[/QUOTE]
có ai biết gì về phương pháp quy đổi tư hỗn hợp nhiều chất về một chất trong hoá học để tính toán ko

Bạn vào ônbai.org
download ebook "Phương pháp giải nhanh hoá vô cơ "(không biêt nhớ đúng tên ko nữa ,buit đại loại là thế )
Người ta có đề cập đến p2 quy đổi
Trong hỗn hợp Fe304,Fe203,Fe0 +HN03
có thể quy đổi về Fe203 để tiện cho việc cân = pt .
Nhớ download về xem đầy đủ nhe'..Mình h0k nhớ rõ lắm

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom