Văn 12 Phương pháp học tốt văn

hoangbachharuhoangbachharu@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng bảy 2018
8
3
6
Nghệ An
THPT Quỳ Hợp I
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

CHÀO CÁC BẠN.
MÌNH DỰ TÍNH SẼ THI KHỐI D ĐỒNG THỜI ĐÃ VÀ ĐANG HỌC THÊM VĂN Ở NHÀ KẾT HỢP VỚI ĐỌC SÁCH THAM KHẢO.
SỰ THẬT LÀ, Ở LỚP HỌC THÊM, CÔ GIÁO GIẢNG GIẢI VÀ SAU ĐÓ ĐỌC CHO HỌC SINH CẢ 1 BÀI PHÂN TÍCH TÁC PHẨM DÀI, DO ĐÓ ĐỂ VƯỢT QUA ĐƯỢC CÁC DẠNG ĐỀ MÀ CÔ GIÁO RA, MÌNH BẮT BUỘC PHẢI NHỚ TOÀN BỘ SỐ CHÚNG, HAY NẾU PRO HƠN CÓ THỂ GỌI LÀ HỌC THUỘC. TUY NHIÊN MÌNH ĐANG LOAY HOAY KHÔNG BIẾT PHẢI HỌC NHƯ THẾ NÀO CHO PHẢI.
THEO CÁC BẠN ĐỂ HỌC VĂN TỐT VÀ NHỚ LÂU, MÌNH NÊN HỌC KIỂU GÌ VẬY? NGOÀI MINDMAP, HỌC THUỘC NHƯ TRUYỀN THỐNG, CHÚNG TA CÓ CÒN CÁCH HỌC NÀO HIỆU QUẢ HƠN KHÔNG?
CẢM ƠN CÁC BẠN. :D

• Like
Reactions: Hà Chi0503

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
CHÀO CÁC BẠN.
MÌNH DỰ TÍNH SẼ THI KHỐI D ĐỒNG THỜI ĐÃ VÀ ĐANG HỌC THÊM VĂN Ở NHÀ KẾT HỢP VỚI ĐỌC SÁCH THAM KHẢO.
SỰ THẬT LÀ, Ở LỚP HỌC THÊM, CÔ GIÁO GIẢNG GIẢI VÀ SAU ĐÓ ĐỌC CHO HỌC SINH CẢ 1 BÀI PHÂN TÍCH TÁC PHẨM DÀI, DO ĐÓ ĐỂ VƯỢT QUA ĐƯỢC CÁC DẠNG ĐỀ MÀ CÔ GIÁO RA, MÌNH BẮT BUỘC PHẢI NHỚ TOÀN BỘ SỐ CHÚNG, HAY NẾU PRO HƠN CÓ THỂ GỌI LÀ HỌC THUỘC. TUY NHIÊN MÌNH ĐANG LOAY HOAY KHÔNG BIẾT PHẢI HỌC NHƯ THẾ NÀO CHO PHẢI.
THEO CÁC BẠN ĐỂ HỌC VĂN TỐT VÀ NHỚ LÂU, MÌNH NÊN HỌC KIỂU GÌ VẬY? NGOÀI MINDMAP, HỌC THUỘC NHƯ TRUYỀN THỐNG, CHÚNG TA CÓ CÒN CÁCH HỌC NÀO HIỆU QUẢ HƠN KHÔNG?
Sao bạn không thử đặt câu hỏi ấy vào trong topic này?
https://diendan.hocmai.vn/threads/ban-tron-giai-dap-thac-mac-chia-se-kinh-nghiem-hoc-van.687878/

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
CHÀO CÁC BẠN.
Chào em, điều đầu tiên chị muốn nói là em không được phép viết hoa từ tiêu đề đến toàn bộ nội dung bài viết như thế.
Đây là nội quy riêng của box văn em nhé. https://diendan.hocmai.vn/threads/noi-quy-rieng-cua-box-van.665329/

Còn về cách để học văn tốt, chị chỉ có thể khuyên em trước hết là cảm nhận được trào lưu cảm hứng văn học theo từng giai đoạn, tiếp đến là cảm nhận được phong cách nghệ thuật của từng nhà thơ. Đọc nhiều văn mẫu ngoài giúp hành văn ra còn là để nâng tầm cảm nhận văn học. Qua đó, em tự nhiên sẽ thấm được những ý chính của từng tác phẩm mà thôi.

Ở bài viết của bạn @Starter2k, đó là link topic học thuật giải đáp thắc mắc về phương pháp học văn. Sau này em có thể qua đó để tham khảo thêm cách học nhé. Chị đều đã chia sẻ ở đó rồi.

Chúc em học tốt

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
CHÀO CÁC BẠN.
Đừng học thuộc bạn ạ. Nếu bạn đã xác định theo khối D thì đừng học thuộc, vì học thuộc sẽ làm bạn mất đi khả năng sáng tạo, và chỉ nhớ được trong một khoảng thời gian nhất định. Mà môn Văn trong kì thi THPT QG càng ngày càng đòi hỏi kĩ năng chứ không phải là phân tích hay cảm nhận một đoạn thơ đoạn văn nào đó.
Điều quan trọng là phải hiểu được tác phẩm, khi hiểu rồi thì bạn mới có thể diễn đạt theo ý hiểu của mình, theo văn phong của mình. Bạn hãy gạch ý ra để học nhé, vì tiêu chí đầu tiên cho một bài văn là đủ ý, nếu viết dài mà tràn lan, ý không rõ ràng sẽ không được điểm đâu.
Như chị Châu nói, bạn hãy đọc văn mẫu để nâng cao vốn từ cũng như học hỏi kĩ năng diễn đạt của người ta.
Bạn không học thuộc cả bài văn, nhưng hãy học thuộc những câu văn hay, những câu nhận định đắt giá để vận dụng vào bài viết.
Tóm lại, ĐỪNG HỌC THUỘC CẢ BÀI!!!

Top Bottom