cho 19,9g hợp kim Al- Cu vào 500ml dung dịch HNO3 nồng độ a mol/l cho tới khi khí ngừng thoát ra thì thu được 6,72 lít khí NO duy nhất (đktc) và còn lại m gam kim loại không tan. Oxi hóa hoàn toàn m gam kim loại thành oxit thu được 1,542 m gam oxit. Tính thành phần phần trăm mỗi kim loại
Từ Al cho Al2O3 có mAl2O3 = 102/54 = 1,88 mAl
Từ Cu cho CuO có mCuO = 80/64 = 1,25 mCu
Với m oxit = 1,542 m kim loại => Al, Cu còn dư
Gọi x là mol Al phản ứng, bảo toàn mol e: 3x = 3"0,3 => x = 0,3 => mAl phản ứng = 8,1
m kim loại dư = 19,9 - 8,1 = 11,8 gồm a, b mol Al và Cu => 27a + 64b = 11,8
=> m oxit = 102*0,5a + 80b = 11,8*1,542 = 18,2
=> a = 0,2 và b = 0,1
=> trong hh có : mol Al = 0,3 + 0,2 = 0,5 => mAl = 13,5 => %mAl = 67,84
mol Cu = 0,1 => mCu = 6,4 và %mCu = 32,18