English THPT Phrasal verbs

Tống Thiện

Học sinh
Thành viên
9 Tháng ba 2022
102
87
36
18
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"The woman ... when the police told her that her son had died."
A. got over
B. fell apart
C. looked up
B. broke down
Đáp án chính xác của câu này là gì ạ? Mình thấy có nhiều người chọn D "break down" với nghĩa "suy sụp/ đau buồn" (Cambridge: to be unable to control your feelings and to start to cry). Mình tra từ điển Cambridge "fall apart" có nghĩa là "to experience serious emotional that make you unable to think or act in the usual way" cũng hợp lý.
Mong các bạn giải đáp thắc mắc giúp mình ạ. Mình cảm ơn các bạn nhiều ạ:Tonton18.
@ng.htrang2004 @Minh Nhí @Tannie0903 @S I M O @Nguyễn Thị Bảo Ngọc
Ảnh chụp Màn hình 2022-08-15 lúc 17.29.30.png
Ảnh chụp Màn hình 2022-08-15 lúc 17.30.00.png

• Love
Reactions: ng.htrang2004

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
"The woman ... when the police told her that her son had died."
A. got over
B. fell apart
C. looked up
B. broke down
Đáp án chính xác của câu này là gì ạ? Mình thấy có nhiều người chọn D "break down" với nghĩa "suy sụp/ đau buồn" (Cambridge: to be unable to control your feelings and to start to cry). Mình tra từ điển Cambridge "fall apart" có nghĩa là "to experience serious emotional that make you unable to think or act in the usual way" cũng hợp lý.
Mong các bạn giải đáp thắc mắc giúp mình ạ. Mình cảm ơn các bạn nhiều ạ:Tonton18.
@ng.htrang2004 @Minh Nhí @Tannie0903 @S I M O @Nguyễn Thị Bảo Ngọc
View attachment 215173
View attachment 215174
Tống ThiệnMình có tra trên Oxford thì "fall apart" ra 2 nghĩa như thế này:
Về nghĩa thì mình thấy cả 2 đáp án đều chính xác luôn á (theo Cambridge), còn nếu theo Oxford thì chỉ có "break down" là đúng :> Nhưng có 1 sự thật là thầy cô hay ra đề theo từ điển Oxford nên mình nghĩ câu này cũng thế :<

Chúc bạn học tốt, tham khảo thêm kiến thức ở đây nhé: [TIPs] Bài tập viết lại câu (Rewrite the sentences)

Last edited:
Top Bottom