Sử 8 Phong trào công nhân quốc tế

Kun なさきあみくん

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng mười 2019
223
882
96
17
Hà Nội
Hocmai Forum
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hãy trình bày những ý sau:
a) Phong tào công nhân quốc tế:
* Nguyên nhân:
*Các giai đoạn:
b) Nhưng thành tựu về khoa học kĩ thuật, văn hoá, giáo dục cưới thế kỉ XVII - XX
c) Chiến tranh thế giới thứ nhất (1914- 1918)
*Nguyên nhân:
*Kết quả:
* Ý nghĩa:
Coá ai lm ơn giúp em đi mừ

Last edited:

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,677
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Hãy trình bày những ý sau:
a) Phong tào công nhân quốc tế:
* Nguyên nhân:
*Các giai đoạn:
Nguyên nhân: Vào 30 năm cuối thế kỉ XIX, mâu thuẫn giữa tư sản và vô sản ngày càng trở nên sâu sắc => giai cấp công nhân đã tiến hành các cuộc đấu tranh chống lại mọi thủ đoạn áp bức của giai cấp tư sản.
Các giai đoạn: (đây là các giai đoạn của quốc tế thứ Hai đúng không bạn?)
b) Nhưng thành tựu về khoa học kĩ thuật, văn hoá, giáo dục cưới thế kỉ XVII - XX
Thành tựu về kĩ thuật:
  • Công nghiệp: kĩ thuật luyện kim phát triển, có sự ra đời của các động cơ hơi nước.
  • Giao thông vận tải: Có bước phát triển, máy hơi nước được phát minh, tạo nên sự phát triển ngành giao thông vận tải đường thủy và đường sắt ra đời.
  • Nông nghiệp: những tiến bộ về kĩ thuật và phương pháp canh tác, sử dụng phân bón hóa học, máy kéo... => tăng năng suất cây trồng
  • Quân sự: sản xuất ra nhiều loại vũ khí hiện đại như đại bác, súng trường bắn nhanh, ngư lôi, khí cầu, … phục vụ cho các cuộc chiến tranh.
Thành tựu về Khoa học
  • Vật lý: Niu-tơn (Anh) tìm ra thuyết vạn vật hấp dẫn
  • Hóa học: Lô-mô-nô-xôp (Nga) tìm ra định luật bảo toàn vật chất và năng lượng...
  • Sinh học: Puốc-kin-giơ (Séc) khám phá bí mật của sự phát triển của thực vật và đời sống của mỗi động vật. Đác-uyn (Anh) nêu lên thuyết tiến hóa và di truyền.
  • Chủ nghĩa duy vật và phép biện chứng được xây dựng tương đối hoàn thiện với các đại biểu là Phoi-ơ-bách và Hê-ghen.
  • Chủ nghĩa xã hội không tưởng ra đời
  • Học thuyết Chủ nghĩa xã hội khoa học (giữa thế kỉ XIX) ra đời (Do Mác và Ăng-ghen đề xướng)
Thành tựu về văn hóa - giáo dục:
  • Văn học:
  • Nhà thơ Bai-ran (Anh) dùng văn trào phúng làm vũ khí chống bọn cầm quyền và phê phán những bất công trong xã hội.
  • Chủ nghĩa hiện thực phê phán xuất hiện và trở thành trào lưu văn học tiến bộ. (VD: Ban-dắc ở Pháp. Thác-cơ-rẻ, Đích-ken ở Anh,....)
  • Âm nhạc: nhiều thiên tài xuất hiện như Mô-da (Áo), Bách và Bét-tô-ven Đức), Sô-panh (Ba Lan), Trai-cốp-xki (Nga)... cùng các tác phẩm nổi tiếng
  • Hội họa: đã xuất hiện nhiều danh họa gắn bó với cách mạng và quần chúng
Chiến tranh thế giới thứ nhất (1914- 1918)
*Nguyên nhân:
*Kết quả:
* Ý nghĩa:
Nguyên nhân:
Sâu xa: Mâu thuẫn về thị trường và thuộc địa
Trực tiếp: Ngày 29-6-1914, Thái tử Áo – Hung bị ám sát => Giới quân phiệt Đức, Áo – Hung chớp lấy cơ hội này để gây chiến tranh.
Kết quả:
  • Gây nhiều tai họa cho nhân loại: 10 triệu người chết, hơn 20 triệu người bị thương. Nhiều thành phố, làng mạc, đường sá, cầu cống, nhà máy bị phá huỷ.
  • Chiến tranh kết thúc đem lại lợi ích cho các nước đế quốc thắng trận, chia lại bản đồ thế giới.
  • Trong quá trình chiến tranh, phong trào cách mạng thế giới vẫn không ngừng phát triển, nổi bật là thắng lợi của Cách mạng tháng Mười Nga.
Những ý này đều là các ý cơ bản có trong SGK và bài giảng của Giáo viên.... bạn xem lại nhé!
p/s: lần sau đăng câu hỏi chú ý lỗi chính tả nha!

(anh Q chỉnh lại: có lẽ Uyên chưa hiểu câu "các giai đoạn của phong trào công nhân quốc tế". Cậu này trả lời thì có hai giai đoạn thôi: tự phát (đập phá máy móc và bãi công, khởi nghĩa), tự giác (lập hội, chính đảng lãnh đạo đấu tranh. Quốc 1, 2 và 3 là sự điều chỉnh và cố định vững chắc học thuyết chủ nghĩa Mác Lênin thôi)

Kun なさきあみくん

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng mười 2019
223
882
96
17
Hà Nội
Hocmai Forum
Nguyên nhân: Vào 30 năm cuối thế kỉ XIX, mâu thuẫn giữa tư sản và vô sản ngày càng trở nên sâu sắc => giai cấp công nhân đã tiến hành các cuộc đấu tranh chống lại mọi thủ đoạn áp bức của giai cấp tư sản.
Các giai đoạn: (đây là các giai đoạn của quốc tế thứ Hai đúng không bạn?)

Thành tựu về kĩ thuật:
  • Công nghiệp: kĩ thuật luyện kim phát triển, có sự ra đời của các động cơ hơi nước.
  • Giao thông vận tải: Có bước phát triển, máy hơi nước được phát minh, tạo nên sự phát triển ngành giao thông vận tải đường thủy và đường sắt ra đời.
  • Nông nghiệp: những tiến bộ về kĩ thuật và phương pháp canh tác, sử dụng phân bón hóa học, máy kéo... => tăng năng suất cây trồng
  • Quân sự: sản xuất ra nhiều loại vũ khí hiện đại như đại bác, súng trường bắn nhanh, ngư lôi, khí cầu, … phục vụ cho các cuộc chiến tranh.
Thành tựu về Khoa học
  • Vật lý: Niu-tơn (Anh) tìm ra thuyết vạn vật hấp dẫn
  • Hóa học: Lô-mô-nô-xôp (Nga) tìm ra định luật bảo toàn vật chất và năng lượng...
  • Sinh học: Puốc-kin-giơ (Séc) khám phá bí mật của sự phát triển của thực vật và đời sống của mỗi động vật. Đác-uyn (Anh) nêu lên thuyết tiến hóa và di truyền.
  • Chủ nghĩa duy vật và phép biện chứng được xây dựng tương đối hoàn thiện với các đại biểu là Phoi-ơ-bách và Hê-ghen.
  • Chủ nghĩa xã hội không tưởng ra đời
  • Học thuyết Chủ nghĩa xã hội khoa học (giữa thế kỉ XIX) ra đời (Do Mác và Ăng-ghen đề xướng)
Thành tựu về văn hóa - giáo dục:
  • Văn học:
  • Nhà thơ Bai-ran (Anh) dùng văn trào phúng làm vũ khí chống bọn cầm quyền và phê phán những bất công trong xã hội.
  • Chủ nghĩa hiện thực phê phán xuất hiện và trở thành trào lưu văn học tiến bộ. (VD: Ban-dắc ở Pháp. Thác-cơ-rẻ, Đích-ken ở Anh,....)
  • Âm nhạc: nhiều thiên tài xuất hiện như Mô-da (Áo), Bách và Bét-tô-ven Đức), Sô-panh (Ba Lan), Trai-cốp-xki (Nga)... cùng các tác phẩm nổi tiếng
  • Hội họa: đã xuất hiện nhiều danh họa gắn bó với cách mạng và quần chúng
Nguyên nhân:
Sâu xa: Mâu thuẫn về thị trường và thuộc địa
Trực tiếp: Ngày 29-6-1914, Thái tử Áo – Hung bị ám sát => Giới quân phiệt Đức, Áo – Hung chớp lấy cơ hội này để gây chiến tranh.
Kết quả:
  • Gây nhiều tai họa cho nhân loại: 10 triệu người chết, hơn 20 triệu người bị thương. Nhiều thành phố, làng mạc, đường sá, cầu cống, nhà máy bị phá huỷ.
  • Chiến tranh kết thúc đem lại lợi ích cho các nước đế quốc thắng trận, chia lại bản đồ thế giới.
  • Trong quá trình chiến tranh, phong trào cách mạng thế giới vẫn không ngừng phát triển, nổi bật là thắng lợi của Cách mạng tháng Mười Nga.
Những ý này đều là các ý cơ bản có trong SGK và bài giảng của Giáo viên.... bạn xem lại nhé!
p/s: lần sau đăng câu hỏi chú ý lỗi chính tả nha!

(anh Q chỉnh lại: có lẽ Uyên chưa hiểu câu "các giai đoạn của phong trào công nhân quốc tế". Cậu này trả lời thì có hai giai đoạn thôi: tự phát (đập phá máy móc và bãi công, khởi nghĩa), tự giác (lập hội, chính đảng lãnh đạo đấu tranh. Quốc 1, 2 và 3 là sự điều chỉnh và cố định vững chắc học thuyết chủ nghĩa Mác Lênin thôi)
Em cảm ơn cj nhe
mà cj có thể giải giúp em câu này đc ko ạ chỉ tại cô thu vở bọn em rùi bắt bọn em lm mấy cái này

Võ Nguyễn Thu Uyên

Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,677
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Em cảm ơn cj nhe
mà cj có thể giải giúp em câu này đc ko ạ chỉ tại cô thu vở bọn em rùi bắt bọn em lm mấy cái này
Câu nào em? Cả ba câu chị đều làm cả rồi mà...
Nếu còn câu nào em đăng lên chị xem qua nhé! Nếu giúp được chị sẽ giúp....

p/s: ba câu trên em nhớ xem lại SGK để dễ hiểu hơn nhé

• Like
Reactions: Thái Minh Quân

Kun なさきあみくん

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng mười 2019
223
882
96
17
Hà Nội
Hocmai Forum
Câu nào em? Cả ba câu chị đều làm cả rồi mà...
Nếu còn câu nào em đăng lên chị xem qua nhé! Nếu giúp được chị sẽ giúp....

p/s: ba câu trên em nhớ xem lại SGK để dễ hiểu hơn nhé
Vâng cj!
còn 1 câu cô vừa đăng vào nhóm lớp cj ạ:
Hãy nêu phong trào giải phóng dân tộc ở các nc thuộc địa:
* Nguyên nhân:
*kết quả:
* Ý nghĩa:
em cảm ơn cj nhiều

Võ Nguyễn Thu Uyên

Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,677
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Vâng cj!
* Nguyên nhân:
*kết quả:
* Ý nghĩa:
em cảm ơn cj nhiều
Theo chị nhớ không nhầm thì cái này là của sử 9 mà nhỉ?

Võ Nguyễn Thu Uyên

Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,677
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Mấy câu trả lời này là đầy đủ rồi đó em. E chép lại và bổ sung thêm từ sách nhé

Kun なさきあみくん

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng mười 2019
223
882
96
17
Hà Nội
Hocmai Forum
Vâng cj!
* Nguyên nhân:
*kết quả:
* Ý nghĩa:
em cảm ơn cj nhiều
Ý em là câu này ạ! (anh phản hồi: câu này thuộc giai đoạn thế kỷ XIX hay XX vậy?)
Mấy câu trả lời này là đầy đủ rồi đó em. E chép lại và bổ sung thêm từ sách nhé
Nếu đc em cảm ơn anh nhe!

Top Bottom