Sử 8 Phong trào chống Pháp

S

shady2897

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

câu nói "bao giờ người tây nhổ hết cỏ của nam thì mới hết người nam đánh tây" là của ai trong hoàn cảnh nào? em hãy chứng minh câu nói của ông qua các phong trào chống pháp của nhân dân miền Nam từ 1858-1873(nêu những cuộc khởi nghĩa tiêu biểu):|@-):|@-)
các bạn làm giúp mình với thứ 2 kiểm tra gòi :(:(:( cảm ơn các bạn nhiều^:)^^:)^^:)^

• Like
Reactions: Lạc Tử Lộ
T

taianhpro000

câu nói này của Nguyễn Trung Trực khi ông bị thưc dân Pháp đưa ra xử tử.
c/m: cỏ nước Nam thì không bao giờ có thể nhổ hêt vì vậy phong trào đấu tranh của nhân dân ta chống lại thực dân Pháp luôn không ngừng nghỉ khi.Đến khi nào giành lại được độc lập mới thôi.
các bạn thấy đúng thì cảm ơn cho mình nha.:D
ngoài ra các bạn nên đưa them 1 số cuộc đâu tranh của nhân dân vào để làm dẫn chứng ví dụ như Trương Định cùng nhân dân chônng ách thống trị của thực dân Pháp bất chấp lệnh giải tán phong trào của triều đình nhà Nguyễn

Last edited by a moderator:
H

huyentq111

nêu điểm giống và khác nhau giữa cuộc khởi nghĩa yên thế và hương khê ai giup tôi với

I

ilovemyfriendforever

câu nói này của Nguyễn Trung Trực khi ông bị thưc dân Pháp đưa ra xử tử.
c/m: cỏ nước Nam thì không bao giờ có thể nhổ hêt vì vậy phong trào đấu tranh của nhân dân ta chống lại thực dân Pháp luôn không ngừng nghỉ khi.Đến khi nào giành lại được độc lập mới thôi.
các bạn thấy đúng thì cảm ơn cho mình nha.:D
ngoài ra các bạn nên đưa them 1 số cuộc đâu tranh của nhân dân vào để làm dẫn chứng ví dụ như Trương Định cùng nhân dân chônng ách thống trị của thực dân Pháp bất chấp lệnh giải tán phong trào của triều đình nhà Nguyễn
ha ha,bạn ơi,nếu đây là diễn đàn văn học thfi mình có thể chấp nhận,nhưg thực tế đây là diễn đàn LS bạn ạ.
@ huyen:người ta thường so sánh CVương vs Yên Thế chứ nhỉ?
-thời gian:đều kéo dài trong khoảng hơn 10 năm:HKhê(1885-1896).Yên Thế(1884-1913),là 2 cuộc kn tiêu biểu cho PT chống Pháp cuối TKỉ XIX.
-mục tiêu trước mắt:đều muốn đánh Pháp.
-KQuả:Đều thất bại.
*,Khác:
+,địa bạn:HKhê:vùng rừng núi 4 tỉnh Thanh HOá,NAn,HTĩnh,QBình.
YThế:Vùng đồi núi YThế-Bắc Giang.
+,lãnh đạo:HKhế:sĩ phu,văn thân yêu nước như Phan Đình Phùng,Cao Thắng,Cả huỳnh....
còn YTế là lãnh tụ nôg dân:Đề Thám.
+,lực lượng tham gia:đông đảo các tầng lớp nhân dân:văn thân sĩ phu,nôg dân,...
còn YThế chủ yếu chỉ có nôg dân.
+,mục tiêu lâu dài:khôi phục lại nền ĐLập và chế độ PKiến.
YThế:bảo vệ cuộc sống và QHương.
+.HThức:HKhê:khởi nghĩa vũ trag kết hợp chiến tranh du kích,đánh địch rất sáng tạo,chiến thuật vận dụng linh hoạt(đánh cả vùn tỉnh lị để dụ địch)...
YThế:cũng rất linh hoạt,chủ yếu là khởi nghĩa vũ trang.Trogn đó biết hoà hoãn vs địch để có thời gian củng cố lại lực lượng.
+,Ý nghĩa:
HKhế:thể hiện tinh thần yêu nước và sức mạnh của nhân dân talchúng tỏ con đường cứu nước PKiến ko còn phù hợp vs dân tộc;tạo điều kiện cho PTrào yêu nước đầu XX phát triển.
YThế:thể hiện tih thần yêu nước và khả năg CM của nhân dân LĐộgn,nhất là nôgn dân;tuy nhiên nông dân ko đủ sức lãnh đạo CM;làm TDân Pháp mất gần 30năm bình định;để lại nhiều BHọc kinh nghiệm về sau.

Last edited by a moderator:
B

babje_l

Khởi nghĩa yên thế có gì khác so với phong trào khởi nghĩa cần vương?
câu hỏi hay?

N

numberone97

Khởi nghĩa Yên Thế duy trì lâu hơn, chiến đấu bền bỉ hơn. Mục đích của cuộc khởi nghĩa này cũng khác, nổ ra là để bảo vệ cuộc sống bình yên, làng mạc, ruộng vườn của nông dân ( đây chính là nguyên nhân cuộc khởi nghĩa lại bền bỉ đến thế vì nó phần nào giải quyết nhu cầu ruộng đất của nông dân). Còn các cuộc khởi nghĩa trong phong trào Cần Vương là để đáp ứng lại lời kêu gọi của Tôn Thất Thuyết, chỉ để chứng tỏ lòng trung với nước của mình chứ không có tác dụng giải quyết mâu thuẫn cơ bản trong xã hội Việt Nam lúc đó là Mâu thuẫn giữa địa chủ và nông nô

C

canhbuomphieudu

Cho mình hỏi một câu:
Nội dung của bản hiệp ước Nhâm Tuất và Hắc-măng. Từ đó nhận xét thái độ của triều đình đối với Pháp và của nhân dân đối với triều đình.

M

mrmoneyngan

Khởi nghĩa yên thế có gì khác so với phong trào khởi nghĩa cần vương?
câu hỏi hay?
Mình trả lời thế này nhé:

*Giống: đều chống Pháp.
* Khác: ở khởi nghĩa Yên Thế.
+ Mục tiêu: đánh đuổi thực dân Pháp,bảo vệ cuộc sống của mình. Không khôi phục chế độ phong
kiến.
+Lãnh đạo: nông dân có phẩm chất tốt (Đề Nắm, Đề Thám)
+ Địa bàn: miền núi, vùng trung du.
+Thời gian: dài hơn (1884- 1913)
*Các cuộc khởi nghĩa PT Cần Vương:.
+ Mục tiêu: đánh đuổi thực dân Pháp, khôi phục chế độ phong kiến.
+ Lãnh đạo: văn thân, sĩ phu yêu nước.
+Địa bàn: Đồng bằng ,trung du.
+Thời gian: ngắn hơn.

Nếu cảm thấy câu trả lời của mình hay thì thanks phát nhé.

Thân!
Thái Ngân.

L

lan_phuong_000

Cho mình hỏi một câu:
Nội dung của bản hiệp ước Nhâm Tuất và Hắc-măng. Từ đó nhận xét thái độ của triều đình đối với Pháp và của nhân dân đối với triều đình.
Ndung bạn OK rùi phải hơm
Về thái độ triều đình đối với Pháp: Nhân nhượng, sợ hãi, công nhận quyền bào hộ của Pháp, mọi giao dịch thông thương với nước ngoài đều qua tay Pháp --> Biến nước ta từ nước phong kiến độc lập trở thành nước nửa phong kiến , nủa thuộc địa
Thái độ của nhân dân với triều đình: Chắc có lẽ là căm phẫn, uất ức, muốn lật đổ triều đình (cái này mình đoán thôi chức kg có căn cứ)

Top Bottom