Phiên mã dịch mã

H

hovanduong12

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/ Mô tả nào dưới đây về quá trình phiên mã và dịch mã là đúng? chi tiet nhe
A. Phiên mã và dịch mã ở sinh vật nhân sơ xảy ra gần như đồng thời B. Chiều dài của phân tử mARN ở sinh vật nhân sơ đúng bằng chiều dài đoạn mã hoá của gen
C. Mỗi gen ở sinh vật nhân sơ được phiên mã ra một phân tử mARN riêng. D. Ở sinh vật nhân sơ sau khi phiên mã xong mARN mới được dịch mã.

Đáp án thì mình cũng chọn được, nhưng các bạn có thể giải thích cho mình ý B và C nha. Mình hiểu như vậy có đúng không nhỉ? ý B: vì đoạn mã hóa có vùng ĐH và KT, không tham gia phiên mã(chỉ là tín hiệu để khời đầu kết thúc phiên mã) nên LmARN<Lgen, ý C; không rõ ràng lắm, các pro giải thích kỹ dùm mình. Tks nhìu!!!!!

C

consoinho_96

[1/ Mô tả nào dưới đây về quá trình phiên mã và dịch mã là đúng? chi tiet nhe
A. Phiên mã và dịch mã ở sinh vật nhân sơ xảy ra gần như đồng thời
B. Chiều dài của phân tử mARN ở sinh vật nhân sơ đúng bằng chiều dài đoạn mã hoá của gen
C. Mỗi gen ở sinh vật nhân sơ được phiên mã ra một phân tử mARN riêng.
D. Ở sinh vật nhân sơ sau khi phiên mã xong mARN mới được dịch mã.

Đáp án thì mình cũng chọn được, nhưng các bạn có thể giải thích cho mình ý B và C nha. Mình hiểu như vậy có đúng không nhỉ? ý B: vì đoạn mã hóa có vùng ĐH và KT, không tham gia phiên mã(chỉ là tín hiệu để khời đầu kết thúc phiên mã) nên LmARN<Lgen, ý C; không rõ ràng lắm, các pro giải thích kỹ dùm mình. Tks nhìu!!!!
B bạn giải thích đúng rùi
ý C :mình nghĩ đối với gen thì mỗi gen mã hóa cho nhiều mARN

Top Bottom